AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 21:41:30 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3] 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์จุฬาฯ ท้วง EM Ball แก้น้ำเน่าเสีย (EM และน้ำหมักชีวภาพ แก้ปัญหาน้ำเน่าเสียได้จริงหรือ?)  (อ่าน 15481 ครั้ง)
illusionx<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #40 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 20:34:37 »

ดูเหมือนคัมโฮคับ ถ้าเปนยี่ห้อนี่ ซีรี่เท่ากัน แต่จะสูงกว่าชาวบ้านเค้าอะคับ

อิอิ ขอบคุงค้าบ เด๋วไปหาข้อมูลของ คัมโฮก่อนจ้ะ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #41 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 20:37:24 »

ท่านอาจารย์แกบอกว่า"จากหลักวิชาการผมไม่เชื่อว่าน้ำจะหายเน่าเสียจากEm Ballได้" นั่นมันก้อเป็นความเชื่อของอาจารย์เหมือนกันคับ
ผมและใครๆหลายๆท่านก้อไม่คิดว่าน้ำจะหายเน่าด้วยEm Ballได้หรอกคับ เพราะปริมาณน้ำเน่ามันเยอะ แต่มันช่วยได้บ้างซัก1%ได้มั้ยคับ
เรื่องสูบน้ำออกทะเลก้อปล่อยให้ภาครัฐทำไปเพราะประชาชนทั่วไปไม่สามารถไปสูบน้ำได้คับ แต่ไอ้เรื่องปาEm Ballลงน้ำเนี่ย ประชาชนทั่วไป
เค้าทำกันได้ ถ้ามันช่วยกันคนละไม้คนละมือแล้วมันได้ผลบ้าง ก้อให้ภาคประชาชนเค้าทำไป เพราะมันก้อเป็นของ"ฟรี"ที่เค้าให้ประชาชนไปขอได้
ผมได้มาก้อของฟรี อาจารย์ท่านบอกว่าไม่มีใครสามารถบอกว่าน้ำหายเน่าจากEmได้อย่างชัดเจนถ้าใครบอกว่าน้ำหายเน่าจากEmได้ให้นำหลักฐาน
มาให้ดู ส่วนใหญ่ที่บอกว่าน้ำหายเน่าจากEmก้อฟังเ้คามา หรือเค้าเล่าว่า ผมอยากย้อนถามอาจารย์บ้างคับว่า อาจารย์ก้อลองเอาหลักฐานมาให้ประชาชน
ดูบ้างสิคับว่าเนี่ยEmมันไม่ได้ผล ยิ่งใช้แล้วน้ำมันยิ่งเน่า เอาหลักฐานมาให้ดูบ้าง ไม่ใช่เอาหลักวิชาการมาบอกโดยไม่มีหลักฐาน แล้วมันต่างจากคำพูดของ
ตัวอาจารย์เองยังไง ในเมื่ออาจารย์เองก้อไม่มีหลักฐานเหมือนกัน ผมไม่ใช่กลุ่มคนของใคร ผมเป็นเพียงประชาชนทั่วไปที่อยากทำในเรื่องที่ควรทำ
ทุกวันนี้ผมออกไปโยนEm คนหัวเราะบอกว่าไม่ได้ดูทีวีหรอ เค้าบอกว่ามันไม่ได้ผล ผมเลยไม่รู้ว่าผมควรทำต่อไปหรือไม่ ถ้ามันทำให้น้ำเน่าจริง ผมก้อไม่อยากทำหรอกคับ
บอกผมทีใครก้อได้

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #42 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 20:40:40 »

ผมว่าอย่างน้อยๆก้อคงดีกว่าเจ้านี่หล่ะคับ

jamebau
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #43 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 20:58:07 »

เรื่องนี้เศร้านะครับ
คนเขาอุตส่าห์มาช่วยกันปั้น ตั้งใจจะไปช่วยคนแท้ๆ
แต่สุดท้ายก็ไม่รู้ว่าที่ทำไปได้บาปหรือบุญกันแน่
เฮ้อ
plew_ch

« ตอบ #44 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 21:34:11 »

พึ่งตน พึ่งธรรม
พึ่งตน ก็ ทำด้วยมือตน ดมด้วยจมูกตน ฯลฯ ของตน แล้วจะเกิดความรู้
ความรู้นั้นก็คือ ธรรม เราก็พึ่งธรรม หรือ ความรู้ที่เราทำมา กะมือเรา
จักไม่ถูกหลอกง่ายฯ 
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #45 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 21:37:16 »

พึ่งตน พึ่งธรรม
พึ่งตน ก็ ทำด้วยมือตน ดมด้วยจมูกตน ฯลฯ ของตน แล้วจะเกิดความรู้
ความรู้นั้นก็คือ ธรรม เราก็พึ่งธรรม หรือ ความรู้ที่เราทำมา กะมือเรา
จักไม่ถูกหลอกง่ายฯ 

นั่นล่ะคับอิอิ ผมเลยลองเองเลย แช่ไว้2ก้อนแระคับ เมื่อตอนน้ำมาก้อเชื่อไม่ได้มาครั้งนึงแระ
ตอนนี้ก้อคงเชื่อใครไม่ได้อีกอ่ะ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง

« ตอบ #46 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 21:44:50 »

ในหลวงเราคับ ทรงมีพระอัจฉริยะภาพด้านนี้ กังหันน้ำชัยพัฒนาไงคับ เครื่องเติมอากาศ(ออกซิเจน)ให้น้ำ คงจะต้องลองศึกษาจากทางด้านนี้ดูบ้างคับ

illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #47 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 21:47:52 »

ในหลวงเราคับ ทรงมีพระอัจฉริยะภาพด้านนี้ กังหันน้ำชัยพัฒนาไงคับ เครื่องเติมอากาศ(ออกซิเจน)ให้น้ำ คงจะต้องลองศึกษาจากทางด้านนี้ดูบ้างคับ

+1 เลยครับ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง

« ตอบ #48 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 21:50:00 »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=X0cQatQC8EU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=X0cQatQC8EU</a>
แต่ผมไม่แน่ใจว่าในสภาวะแบบนี้ จะเหมาะกับพื้นที่ๆน้ำท่วมขังหรือไม่ ยังไงก้ออยากให้ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง หรือผู้ที่มีความรู้ลองศึกษาดูคับ
 คำนับ คำนับ

tor20valve
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #49 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 21:53:55 »

เอาไดโว่มาแปลงเอานะแบบนี้ดีกว่าเติมอากาศในน้ำไม่ต้องไปเสียเงินซื้อ EM

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2011 21:58:30 โดย tor20valve » บันทึกการเข้า

Uploaded with ImageShack.us

« ตอบ #50 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 22:05:03 »

ติแล้วต่อยอดแบบนี้ซิคับ ถึงจะเรียกว่าช่วยเหลือกัน ไม่ใช่ด่าเสร็จแล้วหายไปเลย แบบนั้นเค้าเรียกพวกมือไม่พายเอาเท้าราน้ำคับ

plew_ch

« ตอบ #51 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 22:50:26 »

ก็เห็นว่าใช้ปูนขาว จะดีกว่า อีเอ็ม เพียงแต่ มันต้องใช้เยอะมาก ลองย้อนไปดูในคลิป2
แต่ผมก็ไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้
m&m autofriends. Kz

« ตอบ #52 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 02:09:01 »

เชื่อดิเราทำได้              ปัญหาทุกอย่าง ล้วนอยู่ที่ตัวเราทั้งสิ้น
plew_ch

« ตอบ #53 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 07:26:40 »

เช้านี้ช่อง5 ก็ออกข่าวเรื่อง อีเอ็ม ในการบำบัดน้ำเสีย กำลังดูอยู่ ใจความคือ ต้องเลือก จุลินทรีที่กินของเน่า แล้ว คลายออกซิเจน เป็นหัวเชื้อ ถึงจะใช้ได้ มีตัวอย่างทำสำเร็จทั้งที่บ่อบำบัดน้ำเสีย อ่างเก็บน้ำที่จ.แพ่ร ทำโดย เจ้าหน้าที่ในการเคหะแห่งชาติ
ktp
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #54 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 09:00:09 »

ที่จริง อาจารย์น่าจะนำ EM Ball  ไปทดลองก่อน  หลาย ๆ สภาพแวดล้อม แล้วค่อยมาสรุป โดยสรุปจากผลการทดลอง  ส่วนกลุ่ม EM Ball  ก็ควรนำผลการทดลองใช้งานจริงของตัวเองออกมายืนยัน  แค่นี้นักวิชาการไทยทำไม่ได้เลยหรือครับ หรือว่าคอยจ้องจับผิด และทำผิดกันโดยไม่รู้ว่าทำผิด  คนกลางที่เขายังไม่มีข้อมูลจะได้ตัดสินใจถูก  ช่วยลดข้อขัดแย้งในสังคมลง
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #55 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 11:46:13 »

ความขัดแย้งของนักวิชาการ บางครั้งมันก็มาจากผลประโยชน์ของวิชาชีพอะครับ คนที่ศึกษาทางนี้มาโดยตรงย่อมเข้าใจดี รู้อยู่แก่ใจดี

ผมเคย ที่ทำงานเก่า ให้วิศวกรสิ่งแวดล้อมที่ปรึกษาหลายบริษัทฯ มาออกแบบระบบบำบัดน้ำเสีย แต่ละบริษัท เสนอมาเป็นสิบๆ ล้าน สุดท้ายผมออกแบบเอง เขียนแบบเอง คุมงานก่อสร้างเอง ไม่ถึงล้าน ใช้ได้ ผลดีเยี่ยม แต่ก็ใช้แนวทางของในหลวงมาประยุกต์ใช้ (ยังโดยพวกวิศวกรจากบริษัทเหล่านั้นมาวิจารณ์เลยนะ ว่าใช้ไม่ได้หรอก แต่ผมไม่สนใจ) ผลสุดท้ายใช้ได้ ดี และถูก

(ไม่เกี่ยวกับ EMนะ)

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

« ตอบ #56 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 11:57:32 »

อ.จุฬา ตามเคย คราวก่อนก็ออกมาว่า เรื่องเอาเรือไปพลักดันน้ำไร้สาระ คราวนี้ EM ball ชม.นี้ อะไรใช้ได้ก็ลองกันไปครับ ใช้ไม่ได้อย่างน้อยก็ได้ลอง อย่าไปฟังมากพวก นักวิชาการที่ไม่ค่อยลงมือทำ เอาแต่วิจารณ์ รอน้ำเน่าท่วมจุฬาแล้วดูว่าเค้าจะใช้อะไรแก้แล้วก็อย่าลืมมาบอกพ่อแม่พี่น้องด้วยแล้วกันนะครับท่านอาจารย์ 

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
Army<G7>.CBZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เริ่มเบื่อละ เกรียนเยอะโพด ไม่ใช่พวก ตายหมด!!!

« ตอบ #57 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 13:33:59 »

ผมเจอบทความอยู่อันนึงครับ

ของไทยเราเองทดลองในคลองแสนแสบเมื่อปี 46

ผมไม่รู้ว่าใช้ได้หรือไม่ได้ครับ แค่อยากเอามาแชร์ คำนับ

แต่ถ้าเป็นผม อะไรที่ทำให้มีความหวัง ผมก็อยากลองครับ ดีกว่าไม่ลองพยายามอะไรเลย คำนับ

<มีพบพาน ย่อมมีจากลา ขับ Honda หัวใจ AE>
~สุรามา ปัญญาเกิด~
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #58 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 16:22:07 »

EM เป็นเชื้อจุลินทรีย์ การทำงานมีตัวแปรหลายอย่างที่ทำให้การทำงานไม่เป็นไปตามที่ต้องการ บางครั้งบางสถานการณ์ใช้งานได้ บางครั้งทำไมใช้ไม่ได้ จึงเป็นที่มาและสงสัยว่าจะใช้บำบัดน้ำเสียได้จริงหรือไม่ ความจริงแล้ว มันก็คล้ายๆ กับจุลินทรีย์ในบ่อเกรอะของเรา

EM เป็นชื่อเรียกรวมๆ ของจุลินทรีย์ที่อาจนำมาประยุกต์ใช้ในงานบำบัดน้ำเสีย ตำราทางการจัดการขยะก็มีการพูดถึง EM มาแต่อดีต โรงงานกำจัดขยะของ กทม.ก็มีการฉีดพ่น EMเพื่อลดกลิ่นมานานมากแล้ว

ขนาดระบบำบัดน้ำเสียที่เป็นระบบชีวภาพเอง การ SETUP  เพื่อเลี้ยงเชื้อระบบ Activated Sludge หรือระบบชีวภาพอื่นๆ ก็ไม่ใช่ว่าจะเลี้ยงมั่วๆ ได้ บางครั้งก็ต้องเติมขี้วัวขี้ความเพื่อเลี้ยงเชื้อในระยะต้นเลย ดังนั้นการทำงานของระบบบำบัดน้ำเสียแบบชีวภาพ ต้องใช้เวลาและควบคุมตัวแปรหลายอย่าง

แน่นอน ระบบเคมี เป็นการทำงานที่เห็นผลได้เร็ว ชัดเจน ปูนขาวใส่ลงไป คลอรีนใส่ลงไป มันง่ายมากครับ ความจริงรัฐบาลจะส่งเสริมก็ไม่ผิดนะ

แต่สำหรับผม บ้านที่มีปัญหาน้ำขัง อยากให้ลองหา "สารส้มแบบผง ที่ใช้ผลิตน้ำประปานั่นแหละ ใส่ลงไป กวนๆ และปล่อยตกตะกอน" รับรองน้ำขังในบ้านท่านดีขึ้นแน่นอน

เชื้อโรคในน้ำส่วนมาก ไม่ได้ลอยอยู่ในน้ำนะครับ แต่จะอยู่ในตะกอนที่ปนอยู่ในน้ำ ดังนั้น เราต้องไม่ให้ตะกอนอยู่ในน้ำ ก็จะปลอดภัยจากน้ำเสียมากขึ้น น้ำเหม็นน้อยลง ค่า BOD ลดลงด้วย

(ขออนุญาตไม่ใช่ศัพท์วิชาการครับ)

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny

« ตอบ #59 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 20:10:56 »

ผมเจอบทความอยู่อันนึงครับ

ของไทยเราเองทดลองในคลองแสนแสบเมื่อปี 46

ผมไม่รู้ว่าใช้ได้หรือไม่ได้ครับ แค่อยากเอามาแชร์ คำนับ

แต่ถ้าเป็นผม อะไรที่ทำให้มีความหวัง ผมก็อยากลองครับ ดีกว่าไม่ลองพยายามอะไรเลย คำนับ

ต่างกรรมต่างวาระคับ แสนแสบน้ำเสีย(มาก)อยู่แล้วผมว่าแค่อีเอ็มคงไม่พอคับ คงต้องอาศัยวิธีอื่นร่วมด้วยคับ อยากเหนผลสรุปของครั้งนี้มากกว่า อ้ายคนที่ไม่ชอบ ไม่เหนด้วยก้อจะงัดข้อมูลที่ไม่เข้ากับเหตุการมาดิสเครดิตอะคับ ผมเหนด้วยกับหลายๆท่านคับ ที่บอกว่าอะไรพอช่วยได้ก้อต้องทำไปก่อนคับ จะปล่อยให้มันเปนอย่างนั้นคงไม่ดีแน่คับ

หน้า:  «  1 2 [3] 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์