AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 18:51:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมจมน้ำ จะมีปัญหาระบบแก็สไหม รบกวนผู้รู้ด้วย  (อ่าน 2583 ครั้ง)
moter11
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 20:54:47 »

เรื่องคือจอดในที่ที่คิดว่าพ้นน้ำแล้ว แต่กำแพงดินที่ อบต.ทำไว้เกิดพัง รถผมจมไปครึ่งคันมิดป้ายทะเบียน
มองดูแล้วน่าจะลุยฝ่าไปได้  ผมสตาร์ทรถติด ตัดเป็นแก็ส จะจอดตรงนี้ก็ไม่ได้มิดหลังคาแน่ ๆ ตัดสินใจลุย
ฝ่าน้ำ แต่จุดที่จอดมันเป็นโคกอยู่สูงกว่าถนน พอรถออกตัวไปนิดเดียวหน้ารถก็ทิ่มน้ำ รถก็ดับทันที อยากรู้ว่า
ระบบแก็สจะมีปัญหาไหม แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรบาง แก็สระบบมิก รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยคับ  ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2011 12:03:24 โดย moter11 » บันทึกการเข้า
เลิกเล่น
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011 15:38:28 »

น้ำน่าจะเข้าเครื่องนะครับผม
otammzo
นักแข่งมือสมัครเล่น

แมวติดซีนอน

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011 18:15:07 »

รอน้ำลดดีกว่าครับอย่าสตาทเป็นอันขาดนอกจากมีรถลากไปได้นะครับ

moter11

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011 22:12:05 »

คำนับ คำนับ คำนับ
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011 03:50:56 »

เปิดกรองมาดูรึยังคับว่าน้ำเข้ารึป่าว

แล้วตอนรถดับ ได้พยามสตาทใหม่รึป่าว

พาวนาอย่าให้ดับเพราะน้ำเข้าเครื่องละกัน

ก้านอาจจะคดไปแล้วก้อได้คับ ถ้าดูดน้ำเข้าไปเตมๆๆ

moter11

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011 07:39:15 »

เปิดกรองมาดูรึยังคับว่าน้ำเข้ารึป่าว

แล้วตอนรถดับ ได้พยามสตาทใหม่รึป่าว

พาวนาอย่าให้ดับเพราะน้ำเข้าเครื่องละกัน

ก้านอาจจะคดไปแล้วก้อได้คับ ถ้าดูดน้ำเข้าไปเตมๆๆ

เรื่องคือผมจอดรถหนีน้ำไว้บนถนนคิดว่ารอดแล้วเพราะมีรถคันอื่นจอดอยู่หลายคัน แต่
พอตอนเช้ามีคนโทรมาแจ้งว่ารถผมจมน้ำครึ่งคันเพราะคันดินที่กันน้ำมันพังลงทำให้น้ำ
ไหลเข้ามาเต็มที่ ทางอบต.ประกาศให้เอารถออกแต่ผมไม่ได้ยินเพราะจอดห่างบ้านผม
2 กิโล ตอนไปถึงเหลือรถผมคันเดียวที่แช่น้ำอยู่ผมมองดูแล้วว่าเครื่องด้านบนพ้นน้ำ
เพราะระดับน้ำแค่มิดป้ายทะเบียน  พอสตาร์ทรถติดตัดเป็นแก็สผมไม่รู้จะทำยังไงจะจอด
ไว้ตรงนี้ก็ไมได้ จมทั้งคันแน่ เลยตัดสินใจขับออกจากจุดที่จอดแต่จุดที่ผมจอดมันเป็นโคก
อยู่สูงกว่าถนน พอขับออกมาจะลุยน้ำออกไปหน้ารถผมจมน้ำจนรถลอยน้ำแล้วเครื่องก็
คับ ผมลองสตาร์ท 1 ครั้งก็ไม่ติด ผมรีบออกจากรถเปิดฝากระโปงดึงขั้วแบตออก ให้คน
แถวนั้นช่วยดันรถผมไปอยู่จุดที่พ้นน้ำ ผมถอดกล่อง ECU ออก แล้วจ้างรถแถ้วนั้นลาก
รถผมไปจอดที่อื่น รถผม AE101 เครื่อง4A-FE Auto ติดแก็ส LPG ระบบมิก
ผมถอดกรองอากาศออกมาดูเห็นมีน้ำในท่อ ตอนนี้ยังทำอะไรไม่ได้เลยต้องรอน้ำลดถนน
แห้งอย่างเดียว คงรออีกเป็นเดือนแน่ ถ้าทิ้งไว้นานจะเป็นอะไรเยอะไหมคับ ตอนนี้ไม่รู้จะทำ
ยังไง อยุธยายังจมน้ำอยู่เลย เพื่อนพี่น้องชาว เออีในโซนพื้นที่ เดือนร้อนกันหมด
 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2011 07:45:07 โดย moter11 » บันทึกการเข้า
body-series
มือเก่าหัดแข่ง

นี่แหละเจ้าแห่งความเร็ว(รถชาวบ้านเขา)

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011 19:19:09 »

ไม่รู้ว่าก้านคดไปรึยังนะครับแต่ว่าถ้าสมมุติยังไม่คดนะครับให้รีบถอดหัวเทียนออกมาทั้ง4หัวแล้วนำน้ำมันเครื่องหรือโซเนคก็ได้ฉีดลงไปในรูหัวเทียนเยอะๆเพื่อป้องกันแหวนลูกสูบตายแล้วก็ลองถอดกล่องECUออกมาน๊อต4แฉก4ตัวฉีดน้ำมันคลีนคอนแทค(ฟิลิปกระป๋องแดง)เข้าไปจนทั่วนั่นแหล่ะแล้วก็เป่าลมทำความสะอาดให้แห้งครับ(ถ้ากล่องจมน้ำไม่นานก็ไม่น่าจะเสียครับ)
sakuraba
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011 17:43:38 »

ยกธงขาว ยกธงขาว  รถผมก็จมครับ AE110 ตอนนี้ยังแช่อยู่ ท่วมไปถึงมือเปิดนอกเลยทีเดียว ก่อนหน้า ผมถอด ECU กับ เบาะทั้งหมดไว้แล้ว รอน้ำลดอย่างเดียวตอนนี้  ไม่ทิ้งครับ คันนี้ เพราะรักนี้มาก ขอให้ทุกคนสู้ๆ ครับ
Vento For Live
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ขับไป-ซ่อมไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 01:56:23 »

ของผมจมไป 1 คืนถึงขอบประตูด้านบน แล้วจ้างคนเข็นออกมา เอาไปทิ้งไว้ที่อู่ประมาณ 1 เดือนช่างจึงทำให้ (ช่างก็ดันน้ำท่วมอีก) โชคดีที่น้ำไม่เข้าเครื่อง , กล่อง ECU รถ และ แก๊ส แต่ระบบไฟฟ้าพวกหน้าปัทไมล์ กระจกไฟฟ้าเรียบร้อยครับ รวนหมดเลย กระจกปรับขึ้นลงไม่ได้ เฮ้อ..... อยุธยา เหมือนกันครับ สู้ๆ ครับ อินเลิฟ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์