AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 17:49:41 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับ อีออน อ่ะครับ ช่วยที  (อ่าน 4475 ครั้ง)
ลักษณ์_TZ#_
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เดิม ๆ 1.6 Gxi Auto เครื่อง 4a-fe

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 20:47:16 »

จากประสบการณ์ ที่ทำเร่งรัดหนี้สินมา(ยึดรถยนต์ให้ไฟแนนซ์) ถ้าเป็นค่างวดรถยนต์ปิดบัญชีก่อนกำหนดจะมีส่วนลดของดอกเบี้ยให้ 50% ของดอกเบี้ยที่เหลืออยู่นะวันนั้นครับ และค่าปรับล่าช้าถ้าเราจ่ายจริงสามารถขอลดเรื่องค่าปรับได้อยู่ที่พนักงานจะทำเรื่องให้หรือเปล่าเท่านั้นครับ และไม่มีปัญหาเรื่องเครดิต ส่วนของอิออนต้องอ่านสัญญาดู แต่ส่วนใหญ่สัญญาพวกนี้จะคล้ายๆกันครับ

ลิตรละ 100 ก็จะขับ น้ำมันเพียวๆ
Hanuy90@LN.Z
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #21 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 20:52:28 »

ผมเึคยปิด เอาของคืน ยังเสียเครดิต เลยครับ ตอนนี้เลยไม่ได้ผ่อนอะไรเลย แต่ก็สบายตัวดีครับ ไม่เป็นหนี้

แต่เคสคนรู้จัก ยอดไม่ถึงแสน อิออนฟ้องไม่ได้อ่ะ สบายไป
ผมกลัวปิดแล้วจะเสียเครดิตนี่แหละครับ มันจะโชว์ที่เครดิตบุโรเรามั๊ย เผื่อจะทำธุรกรรมกับธนาคาร(อนาคตมีแน่นอน)
ถ้าเป็นแบบพี่เอสบอก ก็คงต้องส่งเป็นเดือนๆไป เพื่อรักษาเครดิตเรา ถูกมั๊ยครับ
ปล.อิออนนี่ ผมผ่อนสินค้าทั้งนั้น อิ อิ รถไม่เกี่ยวเลยครับ เคยเอาไปเข้าลีสซิ่งไว้ ตอนนี้ส่งหมด เอาเล่มมาแล้ว ดอกฯแรงเหมือนกัน
ตอนนี้สบายใจขึ้นเยอะ เหลืออิออนนี่แหละ

tobizaru_x
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #22 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 21:24:36 »

เครดิตบูโร อย่าไปกลัวมันครับ มันค้างแค่2ปี ถ้าเราไม่ได้ขาดจ่ายมัน เราก็ไม่ติดปัญหาอะไรครับ

ว่าแต่ผ่อนมาแล้วกี่งวดครับ ถ้าอยากได้เครดิตดีๆ ก็ต้องอย่างน้อย 12 เดือน ครับ

ถ้าน้อยกว่านั้นมันจะไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ครับ ถ้าเกิน 12 เดือนไปแล้ว ก็ปิดได้เลยครับ อย่าไปซีเรียส

ยิ่งถ้าเป็นทหารหรือข้าราชการ ไม่ต้องกลัวเรื่องเครดิตไม่ดีเลยครับ

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 21:28:19 »

เครดิตบูโร อย่าไปกลัวมันครับ มันค้างแค่2ปี ถ้าเราไม่ได้ขาดจ่ายมัน เราก็ไม่ติดปัญหาอะไรครับ

ว่าแต่ผ่อนมาแล้วกี่งวดครับ ถ้าอยากได้เครดิตดีๆ ก็ต้องอย่างน้อย 12 เดือน ครับ

ถ้าน้อยกว่านั้นมันจะไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ครับ ถ้าเกิน 12 เดือนไปแล้ว ก็ปิดได้เลยครับ อย่าไปซีเรียส

ยิ่งถ้าเป็นทหารหรือข้าราชการ ไม่ต้องกลัวเรื่องเครดิตไม่ดีเลยครับ
ส่งยังไม่ครบปีเลยครับ แต่มันมีช่องทางหาเงินก้อนมาได้เลยอยากจะปิดตรงนี้ ขี้เกียจส่งมันทุกเดือนครับ

KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 21:56:58 »

ปิดยอดผ่อนสินค้าตัวนั้นไปเลยนะ  ดอก ลดไม่ได้

ผลดีที่จะตามมา ก็คือ   ทาง อิออน จะเพิ่มวงเงินให้ (เจอกับตัว)

และเราก็มี เครดิต  สามารถจะผ่อนของสิ่งใหม่ๆ  ที่จำเป็นในอนาคต ได้

"ดอกเบี้ย คือ วินัยทางการเงิน"
แหะ.. แหะ..
tobizaru_x

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 22:01:07 »

ส่งยังไม่ครบปีเลยครับ แต่มันมีช่องทางหาเงินก้อนมาได้เลยอยากจะปิดตรงนี้ ขี้เกียจส่งมันทุกเดือนครับ

เข้าใจนะครับ

ถ้าเงินที่หามาปิดได้ต้องไปกู้หรือยืมที่อื่นมาผมว่า ควรจะอดทนรอส่งให้มันจบไปดีกว่าครับ(เพราะจะได้เสียดอกเบี้ยครั้งเดียวครับ)

เมื่อก่อนผมก็ซื้อของด้วยaeonมันให้วงเงินมานิดเดียว แต่ก็ส่งมันจนครบตามที่มันกำหนดไว้นะครับ  พอจะซื้อของอีกทีไปติดต่อพนักงานหน้าเคาน์เตอร์ให้มันเช็ควงเงินให้

มันบอกว่าวงเงินไม่พอ ผมก็เลยบอกว่าขอเพิ่มได้มั้ย พนักงานมันก็ทำให้ มันเพิ่มวงเงินให้จนครบจำนวนโดยไม่ต้องยื่นเอกสารเลยครับ พักงานมันอธิบายว่า ถ้าเราส่งให้จนครบ

ทางaeon มันจะให้เราเป็นเหมือนลูกหนี้ชั้นดีครับ ต้องการสินเชื่อก็อนุมัติง่ายครับ

ส่วนเรื่องข้อมูลเครดิตบูโร ตอนที่เราทำสัญญาซื้อของ ทางร้านเค้าก้จะให้เราเซ็ฯยินยอมเปิดเผยข้อมูลเครดิตบูโรอยู่แล้วครับ

แต่ถ้ไม่ทำผิดหรือค้างจ่ายอะไร ก็ไม่มีปัญหาเรื่องแบล็กลิสต์ครับ แล้วถ้าจะให้สรุปเลยก็คือว่า ถ้าจะเอาเงินมาปิดก็ได้ครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องเครดิตเลยครับ

ทางaeon หรือสถาบันการเงินอื่นๆ มันจะแบล็กลิต์เฉพาะที่ค้างจ่าย

แล้วก็จะมีประเภทที่ไม่จ่ายเลยก็มีครับ บทสรุปตรงนั้นง่ายมากครับ ทางสถาบันการเงินจะส่งฟ้องศาล เราก็แค่ไปขึ้นศาลเพื่อไกล่เกลี่ยประนอมหนี้ครับ

มันก็จะถามเราว่าจะจ่ายไหวเดือนละเท่าไหร่ ดีไม่ดีอาจจะได้ดอกเบี้ยที่ราคาถูกด้วยครับ

แต่ข้อเสียคือมันก็จะแบล็กลิสต์เราไว้ประมาณ 2 ปีครับ (อันนี้ส่วนใหญ่จะเป็นบัตรเครดิตครับ)

ที่ผมเจอมาพี่ที่ทำงานครับ แกไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ไปขึ้นศาลเพื่อประนอมหนี้มาเรียบร้อยแล้วครับ ติดเครดิตบูโรมาแล้ว ก็ซื้อรถใหม่ได้

ผมก็งงก็เลยเข้าไปถามก็เลยทราบเรื่องจากแกครับ แกบอกเลยว่าไม่ต้องไปกลัวมัน แค่นี้แหละครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 22:34:43 »

^
^
^
เคลียร์เลย ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ ^^

tobizaru_x

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 23:35:05 »

^
^
^
เคลียร์เลย ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ ^^

ด้วยความยินดีครับ...
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์