AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 17:43:13 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการโอนรถครับ  (อ่าน 3037 ครั้ง)
Hotlinkman
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011 17:38:24 »

การโอนลอยรถ ต้องไปทำที่ขนส่งเท่านั้นใช่มั้ยครับหรือไปทำที่ ตรอ. ได้เหมือนกัน

เอกสารที่ต้องเตรียม นอกจากนี้มีอะไรอีกไหมครับ (รถโอนจากพ่อไปเป็นแม่ครับ)

- สมุดทะเบียนรถ รายละเอียดถูกต้อง และมีลายมือชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์ ตรงกับเอกสารอื่นๆ
- สำเนาทะเบียนบ้านบัตรประชาชน ต้องเซ็นรับรองสำเนา ให้ถูกต้อง และต้องไม่หมดอายุ
- แบบคำขอโอนและรับโอน ต้องลงลายมือชื่อทั้งผู้โอน และผู้รับโอน ให้ถูกต้องตามช่อง ที่ระบุไว้ครบทุกช่อง

แล้วเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ปล.แม่ รถ ผม อยู่ที่ กทม. รถทะเบียน กทม. พ่ออยู่ตจว.

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2011 20:36:56 โดย Hotlinkman » บันทึกการเข้า

Handyman
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011 19:15:54 »

โอนลอยทำที่ใหนก็ได้ครับ ตราบใดที่ยังไม่แจ้งขนส่งเพื่อลงเล่ม ก็ยังถือว่าเจ้าของเดิมยังเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์ครับ

แต่ทำใมไม่โิอนกันจริงๆซะหล่ะ เพราะมันจะต้องทำแบบนี้ในภายหลังอยู่แล้วนี่

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
Hotlinkman

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011 19:39:56 »

โอนลอยทำที่ใหนก็ได้ครับ ตราบใดที่ยังไม่แจ้งขนส่งเพื่อลงเล่ม ก็ยังถือว่าเจ้าของเดิมยังเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์ครับ

แต่ทำใมไม่โิอนกันจริงๆซะหล่ะ เพราะมันจะต้องทำแบบนี้ในภายหลังอยู่แล้วนี่

โอนจริงนี่ต้องไปที่ขนส่งทั้ง คนที่เป็นเจ้าของรถ และ คนรับรถเลยใช่ไหมครับ

โอนมาให้แม่ใช้รถสักพัก พอมีรถใหม่ก็ว่าจะขายรถคันนี้ไปทำทุนคันใหม่น่ะครับ

เพราะทำผ่านพ่อที่ ตจว. ยุ่งยาก เวลาขาย

Handyman
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011 19:46:07 »

โอนจริงนี่ต้องไปที่ขนส่งทั้ง คนที่เป็นเจ้าของรถ และ คนรับรถเลยใช่ไหมครับ

โอนมาให้แม่ใช้รถสักพัก พอมีรถใหม่ก็ว่าจะขายรถคันนี้ไปทำทุนคันใหม่น่ะครับ

เพราะทำผ่านพ่อที่ ตจว. ยุ่งยาก เวลาขาย

ครับ ไปที่ขนส่งทั้งคู่ บางคนจ้างเขาทำแต่เสียค่าใช้จ่ายมากกว่านะ

แต่หากจะขายในอนาคตอันไกล้ ก็ไม่ต้องโอนได้นี่ครับ(มันจะมีค่าโอน) พ่อ-แม่ ก็เหมือนคนๆเดียวกัน

ไว้ค่อยให้พ่อโอนให้ผู้ซื้อรายใหม่ที่เดียวเลยดีกว่า

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
Hotlinkman

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011 20:35:33 »

ครับ ไปที่ขนส่งทั้งคู่ บางคนจ้างเขาทำแต่เสียค่าใช้จ่ายมากกว่านะ

แต่หากจะขายในอนาคตอันไกล้ ก็ไม่ต้องโอนได้นี่ครับ(มันจะมีค่าโอน) พ่อ-แม่ ก็เหมือนคนๆเดียวกัน

ไว้ค่อยให้พ่อโอนให้ผู้ซื้อรายใหม่ที่เดียวเลยดีกว่า

ปัญหาคือครอบครัวผมค่อนข้างมีปัญหาภายในเล็กน้อย
พ่อออกรถใหม่อีกคันเมื่อไม่กี่วัน คือมี รถใหม่ ,กระบะ, AE100
รถคันที่ผมใช้อยู่เป็น AE100 แต่แม่ออกค่าบำรุงรักษาทั้งหมด ตั้งแต่ต้น ก็หลักแสน ถ้าไม่โอนให้แม่ก่อน
พอถึงตอนจะขายพ่อผมจะไม่ยอมขายแน่ จะเก็บไว้ทั้ง 3 คัน ซึ่งมันควรจะเป็นของแม่เต็มตัวแล้ว
แต่แม่และผมอยากจะขายเมื่อมีรถใหม่ (ออกใหม่ป้ายแดง) เนื่องจากเก็บไว้ก็มีปัญหา อยากจะไปสร้างชีวิตใหม่ (บ้าน รถ จะซื้อใหม่ทั้งหมดในอนาคต)
เวลาขายต่อผมก็อยากให้คนที่มีกรรมสิทธิเต็มตัวเป็นผู้มอบอำนาจคือแม่น่ะครับ ถ้าผ่านพ่อ ไม่ได้ขายแน่และมีปัญหาต่อไป

ทีนี้ผมไปอ่านมาเห็นว่าถ้าพ่อไม่ได้ไปด้วย ก็ให้พ่อเขียนใบมอบอำนาจแทนได้เหมือนกันน่ะครับ ขับรถไป ตจว.ให้พ่อเซ็นๆเอกสารให้ครบ
แล้วผมกลับมา กทม. ไปขนส่งทำเรื่องให้เรียบร้อย

thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011 20:49:15 »

ก็ถ้าทางเจ้าของรถเดิม เซนโอนลอยมาในเอกสารครบหมดแล้ว

แล้วเราได้เล่มมาแล้วด้วย

ก็ไปขนส่งเลยคับ

ไปยื่นเรื่องได้เลย

ไม่จำเป็นต้องมาทั้งสองฝ่าย

เขาจะทำการให้ โดย ถ้าจะเอาใครเป็นเจ้าของรถ ก็ต้องเอาสำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน พร้อมเซนสำเนาถูกต้อง

ถ้าจะโอนเป็นฃื่อคนอื่น

ไม่แน่ใจว่าต้องเซนมอบอำนาจไม้

คิดว่าไม่ต้องมีนะคับ

เพียงแต่ใบโอนต้องเซน ชื่อ ให้ครบทุกช่องคับ

ค่าโอน ตอนนั้นผมโอนมอไซ

คิดว่าไม่แพง ไม่น่าเกิน300 บาท

ยังไงเอาชัวโทรถามคนส่งเลยคับ

จะได้ไม่เสียเวลา วิ่งไปวิ่งมา

Hotlinkman

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011 03:55:54 »

ก็ถ้าทางเจ้าของรถเดิม เซนโอนลอยมาในเอกสารครบหมดแล้ว

แล้วเราได้เล่มมาแล้วด้วย

ก็ไปขนส่งเลยคับ

ไปยื่นเรื่องได้เลย

ไม่จำเป็นต้องมาทั้งสองฝ่าย

เขาจะทำการให้ โดย ถ้าจะเอาใครเป็นเจ้าของรถ ก็ต้องเอาสำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน พร้อมเซนสำเนาถูกต้อง

ถ้าจะโอนเป็นฃื่อคนอื่น

ไม่แน่ใจว่าต้องเซนมอบอำนาจไม้

คิดว่าไม่ต้องมีนะคับ

เพียงแต่ใบโอนต้องเซน ชื่อ ให้ครบทุกช่องคับ

ค่าโอน ตอนนั้นผมโอนมอไซ

คิดว่าไม่แพง ไม่น่าเกิน300 บาท

ยังไงเอาชัวโทรถามคนส่งเลยคับ

จะได้ไม่เสียเวลา วิ่งไปวิ่งมา

ขอบคุณมากเลยครับ   คำนับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์