AE. Racing Club
23 เมษายน 2014 21:24:01 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
AE Racing Club Drag 2014
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++มีใครที่ทำแผงซาวด์มามั่งครับ....ขอคำแนะนำหน่อยจ้า++  (อ่าน 17711 ครั้ง)
ae_101
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 23 เมษายน 2010 15:11:04 »

ผมอยากสอบถามว่าแผงซาวด์ข้างประตูหน้า เขาใช้วิธีอะไรยึดติดกับแผงประตูหน้าครับ(ตามรูปเลยครับ) ช่วยแนะนำหน่อยครับคือว่าผมจะลองทำเองครับแต่ยังงงอยู่ว่าจะติดยังไง และวิธีการทำแผงซาวด์นั้นเขาทำกันยังไงกันเหรอครับ  ยิ่งถ้าใครมีรูปที่ถ่ายตอนทำช่วยลงให้ดูหน่อยนะครับและถ้าใครมีรูปพวกแผงซาวด์ข้างประตูหน้าและแผงซาวด์ด้านหลังเอารูปมาแบ่งๆๆกันดูมั่งนะครับเพื่อจะได้ใช้เป็นแนวทางครับ.....ขอบพระคุณอย่างสูงนะครับ

**ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ**

คำนับ คำนับ คำนับ

~kOdOmO~.CZ.65
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 15:16:40 »

แบบในรูปของผมเค้ายิงน๊อตยึดด้านในคับ

อันนี้ด้านหลังคับเน้นเรียบๆ

*OommY*
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

----

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 20:28:47 »

จ๊าบ ไปเลยครับ
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 21:08:12 »

น็อตเกลี่ยวปล่อยด้านในแผงแน่นอนครับ

silent
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 21:40:31 »

ถอดมาแล้วยึดน๊อด เกลียวปล่อย ด้านหลัง ส่วนวิธี ขึ้นคิกให้นูนๆ ก็ตัดไม้สำหรับ วางลำโพง จากนั้น ตัดฐานที่จะวาง เบ้าลำโพง ในรูปก็ไอ้ที่สีดำชั้นล่างนะ (ต้องตัด2ชิ้นนะ เจียรให้เท่ากัน ชั้นบนให้ตัดเหลือขอบไว้ สังเกต ฐานสีขาวจะอยู่ด้านในสีดำ ) พอได้ไม้ก็ดูว่าตรงไหน ไม่สนิน ให้เอาสีโป๊ว อุดรอยที่ห่างของไม้ กับประตู อย่าลืมแปะกระดาษกาวที่ประตูก่อนกันสีโป๊วไปเปื้อน   ที่นี้มาดูส่วนสีขาว ให้เอาไม้วางลำโพงที่ ไปตั้งกะไม้ชั้นที่2 ใช้กาวร้อนหยอด ให้อยู่ อยากได้เอียงแค่ไหน ก็เอาแต่ พอยึดติดกันแล้วให้ใช้ผ้ามาดึงทับ หยอดด้วยกาวร้อนอีกที (ตามขอบนะ) พอดึงตึงๆ แล้วเอา เรซิ่นมาทา รอให้แห้ง ขัดแล้วก้หุ้มด้วย หนัง หรือ ทำสีก้แล้วแต่   ความเห็นส่วนตัวถ้ายังไม่มีของเลย ทั้งเครื่องมือ หรือ อุปกรณ์  แนะนำให้ จ้างช่างทำ เพราะราคาไม่น่าเกิน 1500 เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายแผงประตุที่รถของผม(ทำเองให้ดู) ไม่ได้ถ่ายไว้
NICK AE92
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 21:42:32 »

มาขอดูด้วยคนกำลังจะทำใหม่อยุ่
ae_101

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 21:50:46 »

แบบในรูปของผมเค้ายิงน๊อตยึดด้านในคับ

อันนี้ด้านหลังคับเน้นเรียบๆ

น็อตเกลี่ยวปล่อยด้านในแผงแน่นอนครับ
ถอดมาแล้วยึดน๊อด เกลียวปล่อย ด้านหลัง ส่วนวิธี ขึ้นคิกให้นูนๆ ก็ตัดไม้สำหรับ วางลำโพง จากนั้น ตัดฐานที่จะวาง เบ้าลำโพง ในรูปก็ไอ้ที่สีดำชั้นล่างนะ (ต้องตัด2ชิ้นนะ เจียรให้เท่ากัน ชั้นบนให้ตัดเหลือขอบไว้ สังเกต ฐานสีขาวจะอยู่ด้านในสีดำ ) พอได้ไม้ก็ดูว่าตรงไหน ไม่สนิน ให้เอาสีโป๊ว อุดรอยที่ห่างของไม้ กับประตู อย่าลืมแปะกระดาษกาวที่ประตูก่อนกันสีโป๊วไปเปื้อน   ที่นี้มาดูส่วนสีขาว ให้เอาไม้วางลำโพงที่ ไปตั้งกะไม้ชั้นที่2 ใช้กาวร้อนหยอด ให้อยู่ อยากได้เอียงแค่ไหน ก็เอาแต่ พอยึดติดกันแล้วให้ใช้ผ้ามาดึงทับ หยอดด้วยกาวร้อนอีกที (ตามขอบนะ) พอดึงตึงๆ แล้วเอา เรซิ่นมาทา รอให้แห้ง ขัดแล้วก้หุ้มด้วย หนัง หรือ ทำสีก้แล้วแต่   ความเห็นส่วนตัวถ้ายังไม่มีของเลย ทั้งเครื่องมือ หรือ อุปกรณ์  แนะนำให้ จ้างช่างทำ เพราะราคาไม่น่าเกิน 1500 เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายแผงประตุที่รถของผม(ทำเองให้ดู) ไม่ได้ถ่ายไว้

ถ้าเราใช้น๊อตยึดแผงเราต้องใช้กี่ตัวต่อแผงเหรอครับ  แล้วที่ว่าเกลียวปล่อยคือเราทำเกลียวปล่อยที่แผงซาวด์ใช่ไหมครับ   แล้วถ้าเราไม่ใช้น๊อตยึดเราสามารถใช้วิธีอื่นได้ไหม อย่างเช่น ใช้กาวยาง หรือ กาวสองหน้า ช่วยแนะนำทีนะครับและขอบคุณทุกๆๆๆท่านมากนะครับที่เอารูปมาให้ดูนะครับ    สุดยอด สุดยอด

~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 09:33:26 »

น๊อตยีดกี่ตัวก็ตามความเหมาะสมของขนาดคับ ไม่แนะนำให้ใช้กาวหรือเทปสองหน้ายึดคับหลุดแน่นอน

OAT AE101

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 12:37:43 »

ถ้าทำแผงซาวด์ข้างประตูหน้าเราจะใช้ไม้หนากี่มิลครับ และแผงซาวด์ด้านหลังด้วยใช้หนากี่มิลดีกันครับ    คำนับ คำนับ

silent

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 20:47:33 »

9 mm เป็นไม้ MDF งานซาว์ดใช้ 9mm งานตู้ ใช้ 15-20 mm แล้วแต่ขนาดลำโพง
silent

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 21:09:56 »

นี้เป็นแผงae101ที่ผมทำใส่รถผม  แต่ตอนนี้ถอดออก เอารถไปทำสี แผงทำมาปีกว่า แล้ว เก่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2010 21:13:13 โดย silent » บันทึกการเข้า
ae_101

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 21:17:30 »

นี้เป็นแผงae101ที่ผมทำใส่รถผม  แต่ตอนนี้ถอดออก เอารถไปทำสี แผงทำมาปีกว่า แล้ว เก่าด้วย

ขอบคุณมากนะครับที่เอารูปมาแบ่งให้ดู ว่าแต่ทำแผงมาได้สุดยอดจิงๆๆๆนะครับ   แล้วอีกอย่างครับถ้าผมใช้ไม้ MDF  10 มิล จะใช้ทำแผงซาวด์ได้ไหมหรือว่าเขาจะต้องใช้ขนาด 9 มิลอย่างเดียวกันครับ คำนับ คำนับ คำนับ

silent

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 21:42:24 »

จริงแล้ว มันก็9mm นั้นแหละแต่ร้านขายเขาเรียก10mm ทำได้ทั้งนั้นแหละครับ จะทำแผงหลังด้วยใช่มะ เอาแบบเดิมมาวาดบนไม้ แล้วตัดให้เข้ารูป อันนี้ ต้องถอดเข้าออก มาวัดบ่อยๆ จะได้สนิท
ae_101

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 21:48:20 »

จริงแล้ว มันก็9mm นั้นแหละแต่ร้านขายเขาเรียก10mm ทำได้ทั้งนั้นแหละครับ จะทำแผงหลังด้วยใช่มะ เอาแบบเดิมมาวาดบนไม้ แล้วตัดให้เข้ารูป อันนี้ ต้องถอดเข้าออก มาวัดบ่อยๆ จะได้สนิท
ใช่แล้วครับผมกะว่าจะทำแผงหลังด้วยครับ ไม่ทราบว่าพี่ได้ทำแผงหลังด้วยไหมครับ ถ้าทำเอารูปมาให้ดูเป็นแนวทางหน่อยนะครับ....ขอบคุณครับ คำนับ

silent

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 12:12:47 »

รถไม่อยู่แล้ว เอาคันอื่นที่ทำไปแล้วกัน
JOEY-AE101

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 12:38:55 »

ฝีมือคุณ silent สุดยอดเลยครับ... สุดยอด
ae_101

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 21:56:40 »

รถไม่อยู่แล้ว เอาคันอื่นที่ทำไปแล้วกัน

ทำได้สวยงามมากเลยนะครับ...ขอบคุณนะครับที่เอามาให้ชมถ้าได้ทำมาใหม่ๆๆๆอีกอย่าลืมเอามาแบ่งกันชมมั่งนะครับ..... สุดยอด สุดยอด

Leng_TZ#079

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 23:53:35 »

^
^
^

รูปข้างบนนี่รู้สึกจะเปน แอคคอด

อุ้ย ของ หนึ่งคาร์ออดิโอ นี่เอง เหนแผงก้อรู้เลยว่าใช่ อิอิ

Ae Racing Club & Bezii Racing Group

silent

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 เมษายน 2010 21:28:22 »

^
^
^

รูปข้างบนนี่รู้สึกจะเปน แอคคอด

อุ้ย ของ หนึ่งคาร์ออดิโอ นี่เอง เหนแผงก้อรู้เลยว่าใช่ อิอิ
งั้นเราก็คน นครถม เหมือนกันดิ อยู่แถวไหนครับ
OAT AE101

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 เมษายน 2010 21:40:18 »

อยากจะสอบถามหน่อยครับ ถ้าผมจะติดตั้งลำโพง ซับ 8 นิ้ว จำนวน 1 คู่ ที่แผงลำโพงหลัง ไม่ทราบว่าเสียงซับนั้นมันจะออกมาดีมั้ยครับ  คือผมไม่อยากจะตีตู้ครับ  และมีข้อสงสัยอีกอย่างหนึ่งคับอย่างถ้าเพาเวอร์แอมป์ 4 ch คือที่บอกว่า 4 ch มันจะขับลำโพงได้กี่คู่เหรอครับ.............ช่วยชี้แนะด้วยจ้า คำนับ คำนับ

หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์