AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 21:01:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: <"มีคำถามเรื่องไฟหลอดLEDครับ">  (อ่าน 4235 ครั้ง)
<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 12 มกราคม 2010 07:50:01 »

กำลังคิดว่า จะทำไฟหน้าLEDแต่ไม่รู้รายละเอียดของหลอด ค่าความสว่าง+การกินไฟ
แล้วก็มีใครเคยทำบ้างรึยัง และหลอดมีกี่ขนาดเคยเห็นหลอดเท่านิ้วก้อยก้เคยเห็น รบ
กวนเซียนหลอด LED ด้วยครับ เอ๋อ
ปล.เนื่องจาก โคมโปรเจ็กเตอร์ จะมีคนเอาไปดูแลต่อแล้วครับ เหอๆๆ

TON-ผู้ชายอบอุ่น
AE Racing Club Staff

"เบื่อก็เปลี่ยนสนใจอะไรเงินเรา"

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มกราคม 2010 07:55:45 »

แอบดู ตาปริบๆ

>>ผู้ชายอบอุ่น<<
086-901-2493
AE92 AE101 EE101 M2 NEWVIOS NEWALTIS2014
I LOVE AE
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มกราคม 2010 08:23:20 »

เคยคิดเหมือนกันครับ แต่เท่าที่เก็บข้อมูลมา หลอด LED ที่ขาย ๆ กัน(ย้ำว่ามีขายแยกแบบเป็นหลอดๆ ตามร้านอิเล็คโทรนิคส์)
ค่าความสว่าง (Lumens) มันค่อนข้างต่ำ ไม่เพียงพอกับไฟหน้า

รถที่ไฟหน้าเป็น LED มาจากโรงงานเค้าใช้หลอดที่มีค่าความสว่างสูงกว่ามาก จึงทำให้การส่องสว่างเพียงพอในการเดินทาง
กลางคืนครับ

ถ้าอยากได้จริง ๆ ลองซื้อไฟฉายที่เป็น LED รุ่นใหม่ ๆ ชิบสี่เหลี่ยม มาแกะเอาจานฉาย กับหลอดมาใช้ แต่จะคุ้มหรือเปล่านี่ซิ

แต่ก็สนับสนุนครับ DIY คนไม่หยุดนิ่ง คิดพัฒนาไปเรื่อย ๆ ขอชื่นชม 1 จอก... ตรบมือ

นาน ๆ แวะมาที
KON@EE90
นักแข่งมือสมัครเล่น

จนเงินตรา แต่ไม่จนปัญญา

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มกราคม 2010 08:26:44 »

ตามนั้นครับ
ผมว่าเอาของไฟฉาย LED  มาดัดแปลงน่ะแหละครับ ไม่แพงด้วย
ลองดูว่ามันกระจายแสงดีหรือเปล่านะครับ
 ตรบมือ ตรบมือ

dennish

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มกราคม 2010 08:43:46 »

น้าต่ายเริ่มโปรเจคใหม่อีกแล้วเหรอ เริ่มทำเมื่อไหร่บอกด้วยนะ จะไปขอความรู้ แหะ.. แหะ..
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2010 18:15:06 »

ระวังหลอด LED ลอตเดียวกันสีขาวไม่เท่ากันด้วยนะครับ ไม่รู้ไม่ชี้
เอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้ครับ สุดยอด

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 12:37:58 »

น้าต่ายเริ่มโปรเจคใหม่อีกแล้วเหรอ เริ่มทำเมื่อไหร่บอกด้วยนะ จะไปขอความรู้ แหะ.. แหะ..
ผมก็ยังไม่รู้จะเริ่มยังใงเลยน้า ยังหาหลอดที่มันสว่างไม่ได้เลย ถามเซียนบ้านหม้อก็แล้ว เหอๆๆ

เจี๊ยบ TPZ#13

fire & rescue

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 12:55:37 »

กำลังคิดว่า จะทำไฟหน้าLEDแต่ไม่รู้รายละเอียดของหลอด ค่าความสว่าง+การกินไฟ
แล้วก็มีใครเคยทำบ้างรึยัง และหลอดมีกี่ขนาดเคยเห็นหลอดเท่านิ้วก้อยก้เคยเห็น รบ
กวนเซียนหลอด LED ด้วยครับ เอ๋อ
ปล.เนื่องจาก โคมโปรเจ็กเตอร์ จะมีคนเอาไปดูแลต่อแล้วครับ เหอๆๆ
แจ่มเลยครับ

โปรเจคต์น้าแต่ละอันสุดยอดจริงๆ
ผมทึ่ง ตั้งแต่ทำไฟโปรเจคเตอร์แล้ว อะครับ

Nong Amp
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 13:30:19 »

ผมเองเคยเห็นหน้า web บางร้านที่ขายอุปกรณ์แบบนี้อยู่ หลอด LED ที่มีค่า Lumens สูงๆ หรือ power LED ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ ดูผ่านๆเห็นแยกขายราคาต่อดวงอยู่หลักพันครับ อาจจะซื้อโคมเพชรได้คู่นึงเลยครับ การกินไฟยังอยู่หลักร้อย มิลลิแอมป์ มากกว่า led ดวงเล็กๆพอสมควรครับ (ต่อดวง) ส่วนที่ทำออกมาเพื่อเป็นไฟหน้าสำเร็จก็ต้อง ลองดูอีกทีครับอยากเห็นการกระจายแสงของโคมเหมือนกัน รอผู้รู้ท่านอื่นเพิ่มเติมอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2010 13:51:15 โดย = N'Amp = » บันทึกการเข้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 16:05:12 »

ขอบคุณครับมีท่านอื่นอีกมะคร้าบ ของเก่าขายไปแว้ว

sendo
มือใหม่หัดซิ่ง
**

4e-fe แรงหรือเปล่าไม่รู้ เสียงดังขู่ไว้ก่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 19:20:10 »

รอฟังด้วยคนครับ

EE90   4e-fe   auto   ท่อไอดีกลม
คว้านไส้สวมปลอกเปลี่ยนลูกสูบ หม้อน้ำ ปั๊มติ๊ก หล้อลมเบรกชั้นครึ่ง 
เปลี่ยนปลายท่อไอเสียแบบท่อตรงคว้านเกลียว
ดมแก๊ส วิ่งไม่แรงแต่ประหยัด อัดสุดไมล์ 180
smilegames

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 22:02:32 »

ต้องหลอดประมาณนี้อ่ะครับ ข้างละ 900.- 24 หลอด

ราคาเอาเรื่องอยู่นะ ความสว่างไม่รู้สิ แต่ถ้าหาแหล่งได้ก็เยี่ยมเลย ตอนนี้กำลังนิยมหลอดแนวนี้

ที่มา http://www.yaris-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=30340&view=previous

BirdZ_ZestUp

SR20DET!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 23:26:35 »

รอดูโปรเจ็คใหม่ครับพี่ต่าย อิอิ

TOCOBU
boostup

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 23:39:54 »

ต้องใช้แบบ LED Chip ครับ รวมทั้งใช้จานฉายและเลนส์ช่วย พี่ลองนึกถึงไฟฉาย Ultrafire สิ หลอก LEDดวงเดียวแต่โคตรสว่าง เพราะมันใช่เลนส์และจานสะท้อนช่วย และก็ หลอดที่ผลิตจากจีน ถ้าคนละล๊อตสีจะไม่เท่ากันนะครับ และถ้าเป็นหลอกญี่ปุ่น เท่ากัน ผมเคยสั่งซื้อทีละ500-100หลอด แบบ4ขา สียังต่างกันเลย แต่แนะนำให้ใช้แบบหลอดชิพที่มองเข้าไปจะเป็นสีเหลือง ค่าอุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ8000-10000K เห็นจะได้ แล้วใช้จานฉายกับเลนส์ช่วยดู แต่กลัวว่าคงจะไม่พอกับการส่องทางหน่ะสิครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 มกราคม 2010 11:13:57 »

ต้องใช้แบบ LED Chip ครับ รวมทั้งใช้จานฉายและเลนส์ช่วย พี่ลองนึกถึงไฟฉาย Ultrafire สิ หลอก LEDดวงเดียวแต่โคตรสว่าง เพราะมันใช่เลนส์และจานสะท้อนช่วย และก็ หลอดที่ผลิตจากจีน ถ้าคนละล๊อตสีจะไม่เท่ากันนะครับ และถ้าเป็นหลอกญี่ปุ่น เท่ากัน ผมเคยสั่งซื้อทีละ500-100หลอด แบบ4ขา สียังต่างกันเลย แต่แนะนำให้ใช้แบบหลอดชิพที่มองเข้าไปจะเป็นสีเหลือง ค่าอุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ8000-10000K เห็นจะได้ แล้วใช้จานฉายกับเลนส์ช่วยดู แต่กลัวว่าคงจะไม่พอกับการส่องทางหน่ะสิครับ
จะรับทำมั้ยครับเดินลงแผงอ่ะครับ มีขนาดให้คิดราคามาเลย ของอย่างนี้ต้องลองๆ ถ้าไม่ได้ คงต้องกลับไปหาโปรเจ็กเตอร์เหมือนเดิมแว้ว

boostup

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 มกราคม 2010 23:39:19 »

จะรับทำมั้ยครับเดินลงแผงอ่ะครับ มีขนาดให้คิดราคามาเลย ของอย่างนี้ต้องลองๆ ถ้าไม่ได้ คงต้องกลับไปหาโปรเจ็กเตอร์เหมือนเดิมแว้ว

ผมไม่ได้รับทำอ่ะครับ ที่ไม่รับเพราะไม่มีเวลาเลยจริงๆ ยังไงขอโทษด้วยนะครับพี่
Win racing shop.CBZ

081-8639911 wit

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 มกราคม 2010 00:04:46 »

ต้องหลอดประมาณนี้อ่ะครับ ข้างละ 900.- 24 หลอด

ราคาเอาเรื่องอยู่นะ ความสว่างไม่รู้สิ แต่ถ้าหาแหล่งได้ก็เยี่ยมเลย ตอนนี้กำลังนิยมหลอดแนวนี้

ที่มา http://www.yaris-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=30340&view=previous

หลอดแบบนี้ผมเคยลองใช้แล้วคับเป็นแบบ H4 ก็มีคับ  มันส่วางมากถ้ามองที่หลอดแต่เวลาใส่เข้าไปในโคมไฟแล้วมองไม่เห็นทางคับ

ถ้าเอามาใส่เป็นไฟท้ายยังพอได้คับ

[IMG]http://i306.photobucket.com/albums/nn243/wit-cub/21042011405.jpg[IMG]
carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 มกราคม 2010 23:15:46 »

เคยเห็นของ Nissan Sema ครับ มันร้อนมากเลย มี 7 ดวง ที่นิยมเอามาแปลงเป็นไฟหน้าที่
เรียกกันว่าไฟปืนกล นั่นแหล่ะ

Step Ahead with MasterCRAFT
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์