AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 18:21:42 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟใต้ท้องรถ แอลอีดี ทำเอง  (อ่าน 23160 ครั้ง)
KON@EE90
นักแข่งมือสมัครเล่น

จนเงินตรา แต่ไม่จนปัญญา

« ตอบ #40 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 13:53:43 »

ว้าวๆ drycell

Drycell มันเซลล์ไฮโดรเจนทำรถใช้น้ำ

จะหน้าฝนแล้ว สงสัยต้องทำเป็นเวอร์ชั่นกันน้ำ
 แหะ.. แหะ..

smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #41 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 17:51:19 »

ที่เห็นในรูปคือตูด LED มันอยู่ในท่อใช่ป่าวครับ ร้อยเข้าไปยังไงอ่ะยาวขนาดนั้น ยังกะต่อเรือในขวด 0__o"

HHQ คืออะไรครับ
ใช้แท่งอะคริลิคใสๆทำเป็นตัวยึดเท่านั้นครับ ตามรูป ด้านหน้าและด้านหลัง
&

ส่วนเครื่องทำ HHO เป็นเซลล์เคมีไฟฟ้า ใช้ผลิตก๊าซไฮโดรเจนป้อนเข้าเครื่องยนต์ครับ เพื่อ(หวังว่า)มันจะช่วยทำให้ประหยัดน้ำมันรถได้ครับ
 อินเลิฟ
ผมลองทำดูแล้วเหมือนกัน แต่ผมใช้เป็น รางเดินสายไฟอ่ะครับ มีฝาปิดเรียบร้อยดีด้วยครรับ เดี่ยวถ่ายรูปให้ดูนะ

KON@EE90

« ตอบ #42 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 09:50:17 »

ที่เห็นในรูปคือตูด LED มันอยู่ในท่อใช่ป่าวครับ ร้อยเข้าไปยังไงอ่ะยาวขนาดนั้น ยังกะต่อเรือในขวด 0__o"

HHQ คืออะไรครับ
ใช้แท่งอะคริลิคใสๆทำเป็นตัวยึดเท่านั้นครับ ตามรูป ด้านหน้าและด้านหลัง
&

ส่วนเครื่องทำ HHO เป็นเซลล์เคมีไฟฟ้า ใช้ผลิตก๊าซไฮโดรเจนป้อนเข้าเครื่องยนต์ครับ เพื่อ(หวังว่า)มันจะช่วยทำให้ประหยัดน้ำมันรถได้ครับ
 อินเลิฟ
ผมลองทำดูแล้วเหมือนกัน แต่ผมใช้เป็น รางเดินสายไฟอ่ะครับ มีฝาปิดเรียบร้อยดีด้วยครรับ เดี่ยวถ่ายรูปให้ดูนะ

รอดูรูปครับ ใช่รางที่ใช้เดินสายแลนแปะติดผนังหรือเปล่าครับ แนวไฟมันโค้งงอตามแนวกันชนได้ไหมครับ?
เดียวนี้เห็นพวกไฟ LED ติดรถเริ่มออกมาขาเยอะ ราคาเริ่มลงแล้วครับ

max99996
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010 21:06:42 »

ของผมซีลิโคลนทาทับด้านหลังแผ่นอะคิลิกอีกที่กันน้ำเข้า
TVC HI-END
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #44 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 22:43:31 »

แหล่มเลย....

"โอกาสเป็นของคนที่พร้อมอยู่เสมอ"
           081-605-2864
KON@EE90

« ตอบ #45 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 02:15:12 »

ตอนนี้เอายัดใส่เข้าไปอยู่ในสายน้ำใสๆปิดปลายด้วยซิลิโคนแล้วครับ เพื่อกันมันโดนน้ำ
 แหะ.. แหะ..

dahlia99
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011 22:05:05 »

ผมว่าใช้ R ค่า 800-1.2k น่าจะทำให้อายุการใช้งานของหลอด LED มันจะยาวกว่านะครับ ซุบซิบ อีกอย่างใช้ R 1 ตัวต่อ LED 1 หลอดจะทำให้ เกิดความร้อนน้อยกว่าด้วย  ซูม ซูมอีกอย่างคือ LED แต่ละตัวมันกินกระแสไม่เท่ากันนะครับ (อันนี้เท่าที่ผมทราบมานะครับ)ทำให้การดึงกระแสของ LED ที่ให้ความสว่างเท่ากันกินกระแสอาจจะมากจะน้อยกว่ากันดังนั้นต่อแยกRไว้ก็จะดีกว่า อีกอย่างผมลองกับหลอด LED ทั้งขนาด 5มม กับ 10 มม แล้วครับ ค่าตัวต้านทาน 200โอห์ม กับ 1.2 K ความสว่างไม่แตกต่างกันนะครับ แต่ต่างกันที่ ค่าความต้านทานน้อนกระแสไหลเยอะ Rร้อนไวครับเปิดนานอายุหลอดจะสั้นครับ แล้วหลอดมันจะเสื่อมไวอะครับ ลองทดสอบดูก่อนก็ได้ครับ อ่อลืมบอก ผมลองต่อ ขนานกัน 25 ตัว ไม่มีปัญหาเลยครับ  กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..
KON@EE90

« ตอบ #47 เมื่อ: 05 มกราคม 2012 10:02:03 »

ผมว่าใช้ R ค่า 800-1.2k น่าจะทำให้อายุการใช้งานของหลอด LED มันจะยาวกว่านะครับ ซุบซิบ อีกอย่างใช้ R 1 ตัวต่อ LED 1 หลอดจะทำให้ เกิดความร้อนน้อยกว่าด้วย  ซูม ซูมอีกอย่างคือ LED แต่ละตัวมันกินกระแสไม่เท่ากันนะครับ (อันนี้เท่าที่ผมทราบมานะครับ)ทำให้การดึงกระแสของ LED ที่ให้ความสว่างเท่ากันกินกระแสอาจจะมากจะน้อยกว่ากันดังนั้นต่อแยกRไว้ก็จะดีกว่า อีกอย่างผมลองกับหลอด LED ทั้งขนาด 5มม กับ 10 มม แล้วครับ ค่าตัวต้านทาน 200โอห์ม กับ 1.2 K ความสว่างไม่แตกต่างกันนะครับ แต่ต่างกันที่ ค่าความต้านทานน้อนกระแสไหลเยอะ Rร้อนไวครับเปิดนานอายุหลอดจะสั้นครับ แล้วหลอดมันจะเสื่อมไวอะครับ ลองทดสอบดูก่อนก็ได้ครับ อ่อลืมบอก ผมลองต่อ ขนานกัน 25 ตัว ไม่มีปัญหาเลยครับ  กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..
ขอบคุณครับ
สงสัยต้องได้ลองแยก R ตอนนี้หลอดสว่างไม่เท่ากัน สงสัยคงกินกระแสไม่เท่ากันจริงๆ
 คำนับ คำนับ

หน้า:  «  1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์