AE. Racing Club
28 มกราคม 2020 16:30:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลขทะเบียนรถดี ขับไปที่ไหนก็แคล้วคลาด ปลอดภัย  (อ่าน 77 ครั้ง)
unyana
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2019 22:37:05 »

เลขทะเบียนรถดี ขับไปที่ไหนก็แคล้วคลาด ปลอดภัย

สวัสดีค่ะ วันนี้เราจะมาแชร์เรื่องราวดี ๆ เดี่ยวกับรถยนต์คันเล็ก มาสด้า2 สีขาวคันโปรดของเราค่ะ ก่อนอื่นต้องบอกว่าเรื่องนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ ถ้าใครคิดว่าเป็นความงมงาย งี่เง่าหรืออะไรก็แล้วแต่ เปิดผ่านได้นะคะไม่ว่ากันนะ มาต่อกันเลยดีกว่าค่ะ ด้วยเราเป็นครอบครัวฐานะปานกลางเมื่อสอบเข้ามหาวิทยาลัยได้พ่อก็อยากให้ของขวัญสักชิ้น ซึ่งก็คือรถมาสด้า2 คันเล็กน่ารักเหมาะกับวัยเรียนอย่างเราค่ะ บ้านอยู่ห่างจากมหาวิทยาลัย 20 กว่ากิโลเมตรก็ถือว่าไม่ไกลนะคะ พ่อกับแม่อยากให้กลับไปนอนที่บ้านเพราะประหยัดกว่าค่ะ ซึ่งเราก็โอเคไม่มีปัญหา แต่มาสด้า 2 คันนี้เป็นรถมือสองจากลูกพี่ลูกน้องเราเอง เค้าเคยขับเฉี่ยวชนมาหลายรอบ ป้าเอามาให้ผ่อนต่อเพราะพี่เรามันติดหนี้นอกระบบ รถเป็นชื่อป้า ป้ากลัวมันเอาไปขาย เลยชิงโอนให้เราเสียก่อน
   พอได้รถมา พ่อก็พาไปทำเรื่องเปลี่ยนเลขทะเบียนรถ ให้เป็นเลขที่ถูกโฉลกและเหมาะกับเราค่ะ ซึ่งเราเกิดวันจันทร์ควรใช้เลข 2 4 และ 6 ห้ามมี 1 กับ 3 ครอบครัวเราค่อนข้างเชื่อเรื่องการหนุนดวง ตัวเลข สี เรื่องโฉลกค่ะ เลยซีเรียสนิดนึง รถโอนมาเป็นชื่อพ่อ พ่อเกิดวันพุธ ให้มีเลข 2 4 และ 5 แต่เราเป็นคนขับ เจ้าหน้าที่ก็มีเลขทะเบียนมาให้เลือกนะคะ เราตัดสินใจเลือก 8562 ค่ะ เพราะเป็นเลขที่ถูกโฉลกของครอบครัวเรา
มันเป็นเรื่องน่าแปลกนะคะ นี่ก็เข้าปีที่ 3 แล้วที่เราขับรถคันนี้ ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงถึงขั้นเข้าอู่นาน ๆ หรือได้เลือดเข้าโรงพยาบาลอะไรพวกนี้ยังไม่มีค่ะ แต่ก็เคยเกือบนะคะ โดนมอเตอร์ไซค์แถวบ้านขับปาดหน้า เราเบรกหัวทิ่มแต่มอเตอร์ไซค์ถลาลงข้างทาง เข้าโรงพยาบาลทั้งคนซ้อนคนขับ วันหนึ่งจะไปมหาวิทยาลัยค่ะ ปรากฏว่าแบตเตอรี่หมด ต้องให้ช่างเอาแบตมาเปลี่ยนให้ที่บ้าน พอเราขับออกจากซอยหน้าบ้านก็เห็นรถพยาบาลมากันอื้อเลยค่ะ เพราะลูกชายป้าข้างบ้านขับรถออกมาก่อนเราไม่นานชนประสานงากับรถยนต์อีกคัน ไม่อยากพูดถึงสภาพรถเลยค่ะ เวลาไปเยี่ยมญาติที่ต่างจังหวัดครอบครัวเราก็จะใช้เจ้ามาสด้า2 นี่แหละค่ะอัดกันไปสามคนพ่อแม่ลูก พ่อบอกว่าคันเล็กไปหน่อยแต่ขับแล้วสบายใจ ตั้งแต่ได้มาไว้ใช้ที่บ้านก็ไม่เคยเกิดเหตุให้เลือดตกยางออกเลยสักครั้ง หรือถ้าจะมีเหตุ เราก็จะแคล้วคลาดแบบไม่น่าเชื่อ เราคิดว่านอกจากทะเบียนรถมงคล ที่พ่อเลือกให้แล้วอีกสิ่งที่ช่วยให้แคล้วคลาดปลอดภัยตลอดก็คงเป็นนิสัยที่ระมัดระวังและไม่ประมาทของเราเองด้วยแหละ ขอชมตัวเองสักนิดละกัน แล้วเพื่อน ๆ ล่ะคะ มีเรื่องราวแปลก ๆ หลังจากเปลี่ยนเป็นเลขทะเบียนรถมงคล หรือเปล่า ถ้ามีมาบอกเล่าด้วยนะคะ อย่าเก็บไว้คนเดียว
อ่านต่อได้ที่: https://www.drivedee.com/article/view/เสริมดวงด้วยเลขทะเบียนรถมงคล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์