AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 19:15:00 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผ้าหม้อต้ม FEMA A1000U เสร็จสักที  (อ่าน 5466 ครั้ง)
doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 25 กันยายน 2013 08:57:22 »

จากที่ถอดออกเมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว ไม่ได้มีปัญหาอะไร จูนง่าย กดเป็นมา แต่ถอดเพราะคิดว่ามันเก่าแล้ว(ช่างเค้าบอกว่าปกติใช้ได้แค่ 1-1.5 ปี เองก็พัง แต่ผมใช้นานๆๆๆจึงเริ่มระแวง) อาจจะพังระหว่างเดินทาง แล้วใส่ลูกใหม่ที่ซื้อมาเข้าไป(ซื้อชุดซ่อมมาด้วยเลย) เมื่อวานไม่มีอะไรทำ หาเครื่องมือได้ครบๆ(ประแจ TorX หรือดอกจัน) เพราะเค้าลดราคา จึงจัดการซะ
1.สภาพผ้าไดอะแฟรม ฝั่งแก๊ส ไม่มีรอยขาด ผ้ายังตึง ถอดออกมาได้แบบสภาพปกติ แต่ขาดเพราะผมลองดึงดูนั่นแหละ เมื่อเทียบกับผ้าของชุดซ่อมแล้ว คนละเรื่องเลย ยับยู่มากกว่าของแท้เดิม มิน่า ใช้ได้นานจัง
2.สภาพผ้าฝั่งน้ำร้อน ไม่มีรอยขาด มีแต่ตะกรันเกาะอยู่ จึงถอดชิ้นส่วนทั้งหมด เอาแช่น้ำผสมน้ำยาล้างห้องน้ำครับ จากนั้นล้างน้ำเปล่า เช็ด แล้วตากทิ้งให้แห้งสนิท
3.สภาพซีลบางตัวยังดีอยู่ บางตัวแข็ง ในชุดซ่อมมีมาครบทุกจุดครับ เพียงแต่บางตัวผมจอใช้ของเดิม เพราะดูคุณภาพแล้ว ชุดซ่อมเนื้อออกแข็งๆ เกรงว่าซีลไม่ดีครับ
4.เมื่อคืนถอดล้างก็ดึกแล้ว เหลือประกอบ

มาประกอบกัน
1.ประกอบฝั่งน้ำร้อน ใส่กระเดื่อง ใส่ผ้า ประกบฝา
2.ประกอบฝั่งแก๊ส ใส่กระเดื่อ ใส่ผ้า ประกบฝา

สรุปรวมๆไม่ยาก แต่ต้องไขสกรูให้ดี ป้องกันการรั่ว แต่จากการที่ตรวจสอบคุณภาพ ทำให้รู้ว่าผ้าชุดซ่อม ซีลต่างๆ เนื้อคนละเรื่องกับของเดิม อาจเป็นสาเหตุให้การจูนยากกว่าของเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2013 12:49:19 โดย doraemonarak » บันทึกการเข้า

หลงใหล AE
panajonh
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กันยายน 2013 17:53:49 »

ชุดซ่อมราคาเท่าไหร่ครับ..ตามร้านติดแก๊สทั่วไปมีขายรึป่าวครับ ซุบซิบ ซุบซิบ

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กันยายน 2013 19:25:26 »

ถ้าจำไม่ผิด 5-600 เนี่ยแหละครับ ร้านนี้เป็นร้านขายอะไหล่ อุปกรณ์แก๊ส ไม่รับติดตั้ง
สำหรับร้านติดแก๊สน่าจะมีนะครับ อาจมีรับเปลี่ยนด้วยครับ (ยกเว้นบางที่จะบอกว่าซ่อมไม่ดี ให้เอาลูกใหม่เลยครับ)

หลงใหล AE
naja37
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013 10:00:17 »

มันมีของatiker มั๊ยครับร้านนี้ อยู่แถวไหนครับ ผมหากรองหม้อต้มของ atiker อยู่ครับ รบกวนหน่อยครับ
koala101
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013 18:25:05 »

มีครับผมเคยซื้อเมื่อนานมาแล้ว ชุดละประมาณ 6-700 ครับ ที่ร้านนภัทรยนต์บางบัวทองนู่น ลองเสิร์ชหาในกูเกิ้ลเอานะครับ
kai-aon
มือใหม่หัดขับ
*

ออพติมัส ไพร์ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013 10:22:33 »

ถ้าจำไม่ผิด 5-600 เนี่ยแหละครับ ร้านนี้เป็นร้านขายอะไหล่ อุปกรณ์แก๊ส ไม่รับติดตั้ง
สำหรับร้านติดแก๊สน่าจะมีนะครับ อาจมีรับเปลี่ยนด้วยครับ (ยกเว้นบางที่จะบอกว่าซ่อมไม่ดี ให้เอาลูกใหม่เลยครับ)
มันมีของatiker มั๊ยครับร้านนี้ อยู่แถวไหนครับ ผมหากรองหม้อต้มของ atiker อยู่ครับ รบกวนหน่อยครับ

ผมบอกให้...ร้านขายชุดซ่อมหม้อต้ม+กรอง
วีเอส ออโต้แก๊ส (VS autogas)
เบอร์ 0841243666
อยู่ ถ.กรุงเทพฯ-นนท์ ซ.12(ฝั่งนนทบุรี) แยก 1/8
มีแทบทุกรุ่น...ลองดูคับ
(ปล. -ผมเป็นเพียงลูกค้าคนหนึ่ง ไม่มีส่วนได้เสีย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2013 10:25:24 โดย kai-aon » บันทึกการเข้า
maycry
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 มกราคม 2014 07:05:04 »

สุดยอด

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2017 10:08:53 »

เร็วๆนี้ได้ทำอีกครั้ง

หลงใหล AE
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์