AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 21:35:11 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 4afeอยากรู้ไรถามมาได้เลยครับ  (อ่าน 24875 ครั้ง)
sv.golf
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 10 มกราคม 2016 01:57:43 »

โทดที่นะครับเพื่อนๆพอดีขี้เกียจตามไปตอบในทุกๆกระทู้ ถามมาจัดให้ๆ ครับ
Estranged
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มกราคม 2016 08:49:04 »

ขอบคุณในน้ำใจที่ยิ่งใหญ่ครับ รถผม ee-101 เปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำได้ไหมครับ ไม่ค่อยมีเงินเติมแก๊สครับ
sv.golf
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2016 00:55:13 »

จัดให้คับ  ไม่อยากเติมแก้สแต่อยากใช้น้ำ(h2o) มีทางเลือกอยู่ 1.คุณต้องมีระบบแยกกาสไฮโดรเจนจากน้ำและเครื่องอัดกาสลงถังแก้ส(แบบปั้มแก้สนะคับ) 2.ถ้าอยากเติมนำ้แบบเทลงถังเลยต้องเอาเครื่องแยกกาสไปใว้ในรถนะคับ (
ไม่ขออธิบายรายละเอียดกับในระบบนะคับ  คงจะเข้าใจกันนะคับ )
Estranged
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2016 12:09:57 »

นึกถึงตอนเรียนวิทย์สมัย ม.ศ.3 ขอบคุณครับกับคำตอบของคุณ sv.golf
tong 22
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มกราคม 2016 22:52:49 »

4afe ติดแก็สมิกส์ แล้วกล่องจะสั่งตัดรอบ ตอนรอบเกินอยู่ไหมครับ
ของผมไม่กล้าเหยียบ เก่าแล้วไม่กล้าเหยียบ แล้วรถผมซื้อมือสองมา เป็นแท็กซี่ถอดป้าย ทำไมเค้าถึงตัดระบบน้ำมันออกครับ ผมอยากใช้้น้ำมันบ้าง  จะเอาถังแก็สออก ใส่เครื่องเสียงแทน มีวิธีไหมครับ
tong 22
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 มกราคม 2016 22:56:17 »

แล้วพัดลมหม้อน้ำเค้าต่อตรงมา เปิดสวิต ก่อนติดแล้วยังไม่ได้สตาร์ท แล้วเปลี่ยนไปใช้ของอะไรดีครับ ราคาเท่าไร มันดัง...
sv.golf
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2016 02:15:07 »

4afe แก้สมิกกล่่องไม่สั่งต้ดรอบนะครับ กล่องมันจะสั่งตัดที่หัวฉีดน้ำมันครับ
ส่วนใหญ่แล้วพี่ๆเขาไม่ได้ตัดระบบน้ำมันออกหรอกครับเพียงแต่ไม่ได้ติดเครื่องด้วยน้ำมันแล้วค่อยตัดเปนแก้ส เขาใช้แก๊สอย่างเดียว ทีนี้ระบบน้ำมันเลยเน่า
ถ้าจะเอาแก๊สออกกลับมาใช้น้ำมันอย่างเดียว เตรียมของก่อนนะคับ ..ปั้มติ๊ก1ตัว กรองน้ำมัน1ตัวโอริงหัวฉีด4ตัวและก้อยางรองหัวฉีดอีก4
แล้วก้อพัดลมหม้อน้ำเขาไม่ได้ต่อตรงหรอกคับ ถ้าปลักตรงเซนเซอร์ไม่หลุดก้อเซนเซอร์เสียน่ะคับอยู่ใต้จานจ่ายที่มีสายไฟเส้นเดียว
วิธีทำเด๋วอัพรูปลงให้ดูคับ
sv.golf
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มกราคม 2016 12:42:32 »

ต่อๆๆน่ะคับ
อันดับแรกถกสายไฟชุดแก้สออกให้หมดวายสายคืนตามสีส่วนหัวฉีดสายสีดำส้มจ้ัมอันไหนก่อนก้อได้ไม่ต้องเรียง เปลี่ยนปั้มติกซะถ้าไม่อยากกินข้าวลิงเปลี่ยนกรองเบนซินจะได้เหยีบลื่นขึ้นอีกหน่อยจบด้วยเปลี่ยนโอริงหัวฉีดทั้ง4หัวถ้าไม่อยากโดนน้ำมันพุ่งใส่หน้า ติดเครื่องแล้วกดให้มิด ฟังเสียงรอบตัด (สะใจโคตรๆๆ)
thirachot
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 มีนาคม 2016 14:11:24 »

4a-fe ใช้น้ำมันแล้วควันดำวิ่งกระตุ๊ก ไม่เหมือนใช้แก๊สเลย ถ้าจะให้ใช้น้ำมันปกติต้องใช้ของอะไรบ้างครับ  โอทูเซ็นเซอร์ก็เสีย งบประมาณเท่าไหร่ครับ

Estranged
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มีนาคม 2016 18:05:17 »

SV.Golf  เยี่ยมจริง ๆ น้ำใจงาม ความรู้แน่นขอชมเชยครับ
tanadol
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 เมษายน 2016 20:34:49 »

afe ใช้น้ำมัน + แก้สหัวฉีด เครื่องร้อนรอบสูงมาก ประมาณ 1200 เกือบ 1300 รอบสวิงด้วยครับ
sv.golf
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 เมษายน 2016 01:28:43 »

4a-fe ใช้น้ำมันแล้วควันดำวิ่งกระตุ๊ก ไม่เหมือนใช้แก๊สเลย ถ้าจะให้ใช้น้ำมันปกติต้องใช้ของอะไรบ้างครับ  โอทูเซ็นเซอร์ก็เสีย งบประมาณเท่าไหร่ครับ
หลักๆแล้วน่าจะเป็นอาการของวาลว์ยันน่ะครับมันเผาไหม้ไม่หมดเลยวิ่งกระตุกแล้วโอทูก็ดันไม่ช่วยวิเคราะไอเสียอีก
โอทูชั่งมันก่อนเอาไปเช็กวาลว์ก่อนหายไม่หายเด่วว่ากันครับ
sv.golf
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 เมษายน 2016 02:00:07 »

afe ใช้น้ำมัน + แก้สหัวฉีด เครื่องร้อนรอบสูงมาก ประมาณ 1200 เกือบ 1300 รอบสวิงด้วยครับ
ร้อนแบบใหนครับ แบบเปืดกระโปงปุ๊บหน้าแทบไหม้รึป่าวแต่ถ้าเกจ์ความร้อนไม่เกินครึ่งก็ใช้ใด้ครับ(จูนแก้สเพิ่่มอีกนิดกัอพอ)(หม้อน้ำเดิมน่ะครับแต่ถ้าเป็นทองแดงยังไงก้อร้อนครับ)
รอบสูงรอบสวิง ให้ถอดลิ้นเร่งออกมาล้างก่อนสังเกตุดูตัวชดเฉยรอบว่าลิ้นมันตายรึป่าว มันชอบกร่อนตรงทิ่มีนำ้ร้อนเข้าไปครับ
thirachot
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2016 10:00:58 »

คำนับ
ร้อนแบบใหนครับ แบบเปืดกระโปงปุ๊บหน้าแทบไหม้รึป่าวแต่ถ้าเกจ์ความร้อนไม่เกินครึ่งก็ใช้ใด้ครับ(จูนแก้สเพิ่่มอีกนิดกัอพอ)(หม้อน้ำเดิมน่ะครับแต่ถ้าเป็นทองแดงยังไงก้อร้อนครับ)
รอบสูงรอบสวิง ให้ถอดลิ้นเร่งออกมาล้างก่อนสังเกตุดูตัวชดเฉยรอบว่าลิ้นมันตายรึป่าว มันชอบกร่อนตรงทิ่มีนำ้ร้อนเข้าไปครับ

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะรองไปเช็คดู แต่ตอนนี้ใช้แก๊สไปก่อน คำนับ

toto951
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2016 08:41:16 »

สตาร์จตอนเช้าออกตัวเปิดแอร์รอบตกครับบางครั้งดับกลางอากาศแต่เข้าเกียร์ว่างรอบเดินเบานิ่งปกติพอเข้าเกียร์ออกตัวรอบตกล้างปีกผีเสื้อแล้วเปลี่ยนตัวชดเชยรอบแอร์ไม่หายครับช่วยทีเพิ่มเติมครับถ้าขับไปเรื่อยๆให้เครื่องร้อนหรือขับไปนานๆรอบเครื่องก็ปกติใช้งานได้รอบไม่ตกเป็นแค่เช้าท่สตาร์จใหม่เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันครับ
sv.golf
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 กันยายน 2016 18:14:10 »

ลองเช็คกล่องควบคุมแอรที่อยู่หลังเกะเก็บของดูคับ
FOCUS71
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2016 16:03:24 »

เครื่อง 4AFE เวลาเหยียบคันเร่งรถก็วิ่งปกติแต่พอยกคันเร่งปล่อยรถไหล รถมันกระตุกเหมือนจะดับครับ รบกวนสอบถามครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์