AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 09:29:59 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ AE 112 HIGHT TOQUE (OVER HORN)  (อ่าน 11134 ครั้ง)
chanasin
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2016 12:22:45 »

สอบถามตามหัวข้อครับ ผมได้รับของสืบทอดจากคุณป้ามา เป็น TOYOTA AE 112 HIGHT TOQUE ตัว TOP สุด ลายลูกไม้ตามคอนโซน

ซึ้งมันมีปัญหาเยอะพอสมควร แต่ก็ไม่อยากได้รถใหม่ เพราะเคยนั่งตั้งแต่เด็กๆ เลยผูกพันกับคันนี้สุดๆ ครับ

สอบถามนะครับ

1.จะ OVERHORN (โอเวอร์ฮอน) เครื่อง (ไม่แน่ใจว่าใช่ 7A FE รึเปล่า) เดิมๆ ของ 112 HIGHT TOQUE จะต้องใช้งบเท่าไหร่ครับ

2.AE 112 เก็บห้องเครื่องโล่งได้แค่ไหนครับ (โดยไม่ย้ายแบตไว้ข้างหลัง)

3.ถ้าจะทำแนว VIP มีอะไหล่ทำแนวนี้เยอะไหมครับ (หาซื้อได้ที่ไหน ในชลบุรี)

4.รู้สึกว่าระบบไฟของคันนี้จะมีปัญหา อยากหาช่างเดินไฟใหม่ ไม่รู้ช็อตตรงไหน ตอนนี้ไฟหน้าขาด ทั้งสองข้าง (ไฟหลังใส่ไฟใหม่ไม่ถึง 5 นาที ก็ขาด) ขอไล่ไฟจบๆ นะครับ แล้วใช้งบประมาณเท่าไหร่

5.เกียร์คันนี้ ไม่ค่อยทด หรือจะเป็นเพราะเครื่องหลวมไม่แน่ใจ แต่ไม่ต้องกดปุ่มตรงเกียร์ ก็ขยับเปลี่ยนเกียร์ได้ (เกียร์ออโต้) ซ่อมได้ไหมครับ หรือ ต้องยกใหม่อย่างเดียว ถ้ายกใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

6.อยากหาร้านปะผุ บริเวณต่างๆ โดยเฉพาะบริเวณมุมหลังคา ผุมาก จนน้ำเข้ามาในรถเวลาฝนตก และ บริเวณท้ายรถน้ำเข้าไปในกระโปรงหลังบ่อยๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ลูกยางรึเปล่า ขอคำแนะนำด้วย รวมถึง ร้านที่จะหาซื้ออะไหล่ด้วยครับ

7.อะไหล่ภายนอกพวก กระจกข้าง (ไฟฟ้า) ไฟท้าย ไฟหน้า ฯลฯ หาซื้อได้ที่ไหน ในชลบุรีครับ

8.AE112 สามารถใส่แม็กใหญ่สุดเท่าไหร่ครับ โดยไม่ขูดกับบังโคลน

9.ประเก็นทั้งหมดในห้องเครื่อง ราคาอยู่ประมาณกี่บาทครับ

10 ที่ปัดน้ำฝนมีแบบสวยๆ ไหมครับ แล้วตัวฉีดน้ำ เปลี่ยนให้เหมือนของ vigo ได้ไหมครับ ที่เวลาฉีดมันจะกระจายเต็มกระจกพอดี หาซื้อได้ที่ไหน ขอบคุณครับ

อันนี้สอบถามแบบเบาๆ ครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณพี่น้องชาว AE ครับ

MR..LIM
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ทุกอย่างเปลี่ยนได้ แต่ใจกูเปลี่ยนไม่ได้

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2016 20:30:11 »

สอบถามตามหัวข้อครับ ผมได้รับของสืบทอดจากคุณป้ามา เป็น TOYOTA AE 112 HIGHT TOQUE ตัว TOP สุด ลายลูกไม้ตามคอนโซน

ซึ้งมันมีปัญหาเยอะพอสมควร แต่ก็ไม่อยากได้รถใหม่ เพราะเคยนั่งตั้งแต่เด็กๆ เลยผูกพันกับคันนี้สุดๆ ครับ

สอบถามนะครับ

1.จะ OVERHORN (โอเวอร์ฮอน) เครื่อง (ไม่แน่ใจว่าใช่ 7A FE รึเปล่า) เดิมๆ ของ 112 HIGHT TOQUE จะต้องใช้งบเท่าไหร่ครับ

2.AE 112 เก็บห้องเครื่องโล่งได้แค่ไหนครับ (โดยไม่ย้ายแบตไว้ข้างหลัง)

3.ถ้าจะทำแนว VIP มีอะไหล่ทำแนวนี้เยอะไหมครับ (หาซื้อได้ที่ไหน ในชลบุรี)

4.รู้สึกว่าระบบไฟของคันนี้จะมีปัญหา อยากหาช่างเดินไฟใหม่ ไม่รู้ช็อตตรงไหน ตอนนี้ไฟหน้าขาด ทั้งสองข้าง (ไฟหลังใส่ไฟใหม่ไม่ถึง 5 นาที ก็ขาด) ขอไล่ไฟจบๆ นะครับ แล้วใช้งบประมาณเท่าไหร่

5.เกียร์คันนี้ ไม่ค่อยทด หรือจะเป็นเพราะเครื่องหลวมไม่แน่ใจ แต่ไม่ต้องกดปุ่มตรงเกียร์ ก็ขยับเปลี่ยนเกียร์ได้ (เกียร์ออโต้) ซ่อมได้ไหมครับ หรือ ต้องยกใหม่อย่างเดียว ถ้ายกใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

6.อยากหาร้านปะผุ บริเวณต่างๆ โดยเฉพาะบริเวณมุมหลังคา ผุมาก จนน้ำเข้ามาในรถเวลาฝนตก และ บริเวณท้ายรถน้ำเข้าไปในกระโปรงหลังบ่อยๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ลูกยางรึเปล่า ขอคำแนะนำด้วย รวมถึง ร้านที่จะหาซื้ออะไหล่ด้วยครับ

7.อะไหล่ภายนอกพวก กระจกข้าง (ไฟฟ้า) ไฟท้าย ไฟหน้า ฯลฯ หาซื้อได้ที่ไหน ในชลบุรีครับ

8.AE112 สามารถใส่แม็กใหญ่สุดเท่าไหร่ครับ โดยไม่ขูดกับบังโคลน

9.ประเก็นทั้งหมดในห้องเครื่อง ราคาอยู่ประมาณกี่บาทครับ

10 ที่ปัดน้ำฝนมีแบบสวยๆ ไหมครับ แล้วตัวฉีดน้ำ เปลี่ยนให้เหมือนของ vigo ได้ไหมครับ ที่เวลาฉีดมันจะกระจายเต็มกระจกพอดี หาซื้อได้ที่ไหน ขอบคุณครับ

อันนี้สอบถามแบบเบาๆ ครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณพี่น้องชาว AE ครับ

1. ส่วนตัวคิดว่าฮอล์ใหม่คงไม่คุ้มหรอกครับพี่ แนะนำวางหาท่อนตรงญี่ป่นหรือหาวางเครื่องใหม่ดีกว่าครับ เพราะสายไฟพี่ก็มีปัญหาอยู่ ไล่ที่เดียวให้จบ
เพราะ ฮอล์เครื่องจริงๆๆ ถ้าของแท้หมดสองหมื่นมีแน่ในกรณีเปลี่ยนหมด
2. การเก็บห้องเครื่องโล่งช่างเก่งๆเยอะแล้วครับ อยู่ที่สเต๊บที่จะทำ บ้างคนเก็บข้างแก้ม บ้างคนเก้บไว้ในคอนโซน
3. การทำแนวVIp ผมแนะนำให้ไปคุยกับร้าน PS ตรงแถวบางทรายหน้ากรมทหารจะมี AE100 VIP อยู่ครับ แต่เป็นงานปั้นนะราคาก็น่าจะหลายตัง
4. ตามข้อที่ 1
5. คันเกียร์น่าจะมีปัญหา กดปุ่มที่ว่าเนี่ยคือดันขึ้นเป็น R หรอคัรบ อ่านแล้วงง
6. ร้านทำสีแนะนำแถวบ้านดีกว่าครับ ตามง่าย และถ้าเบิกยางขอบกระจกใหม่ มือ1 เกือบๆๆ3พัน (แท้) มือ1เทียม พัน-พันต้นๆๆ
7. อยู่ส่วนไหนของชลบุรีครับ ถ้าจะหาของจริงๆๆจะเอาแท้จริงๆก็เชียงกงตะวันออกเส้นบายพาส และก็เชียงกงก่อนถึงเซ็นทรัลชลบุรี เชียงกงโรงโป๊ะ
8.ในกรณีจะใส่ล้อแม๊คขึ้นอยู่กับช่วงล่างด้วยครับ อาจจะต้องดูเกี่ยวกับออฟเซ็ทล้อ และความกว้าง ที่เห้น AE ใส่กันไปยันขอบ 18 อยู่ที่พี่ จะเอาแนวVIPแบบไหน
มีหลายแบบ ล้อหลังเบะไหม ถ้าเอาสวยจบแนะนำช่วงล่างถุงลม 4x,xxx มือ1
9. ประเก็นมีเบิกใหม่ครับ ประเก็นนี่คือประเก็นชุดใหญ่ราคาไม่แน่ใจ
10 . ที่ปัดน้ำฝนถ้าเล่นตัวนอกก็จะยี่ห้อ PIAA ดูตรงลายเซ็นต์ผม 1000-1500 และตัวฉีดน้ำแนะนำใช้ของวีออสมีเบิกใหม่ตัวละไม่เกิน 200 บาท

ฝากหน้าเพจ Facebook : Purim Pro Shop ครับ เน้นอะไหล่ AE

BlueSky 3S
Moderator
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2016 13:50:07 »

สุดยอด สุดยอด

~High Performance Drinking Team~
chanasin
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2016 08:08:21 »

ขอบคุณครับ แต่อยากได้เครื่องเดิม ยอมเสียสูงหน่อย แต่คงความ original ไว้ >,<

ค่อยๆ ทำไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์