AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 06:57:58 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1 D.I.Y ฮอล์เครื่อง4AGE 16Vจานจ่าย 4AGE 16V  (อ่าน 58964 ครั้ง)
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014 14:50:04 »

ผมไม่ใช่เทพครับพี่ คนธรรมดา อย่าใช้คำว่า " เทพ " กับผมเลยครับ แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

ก็แค่ชอบเเละรักในการทำรถ ที่เลือกที่จะทำเองลองเองและหาข้อมูลจากใน Web AE ของเราครับต้องขอบคุณที่ยังนึกถึงกัน ทั้งน้าสัน อดีตคนดัง ผมก็ยังนับถือแก่อยู่  สุดยอด สุดยอด สุดยอด

พอดีไม่ได้มาดูซะนานเห็นพี่มาลงก็เลยช่วยแชร์ข้อมูลครับ ช่วงนี้เล่นโฟลวีลเที่ยวป่าดิปมันไปอีกเเบบ เล่นขี้เรนลงไปวิ้น มันมากๆ เพลาขาดเชื่อมในป่าสุดยอด ป่าเริ่มหาเที่ยวยากขึ้นทุกวันต้องรีบไปครับ ถอนหายใจ ถอนหายใจ
   ว่างๆมีโอกาศไปเที่ยวด้วยกันครับ 
http://www.weekendhobby.com/offroad/bpboard/question.asp?page=1&ID=1515

โห่เล่นโฟลวีล เก่งจัง อะไหล่แพงด้วย และอะไหล่บางตัวหาซื้ไม่ได้ต้องสร้างขึ้นเอง   หรือบางอย่างต้องแปลงเอา และต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าด้วยเวลารถพังในป่า

ดูแล้วถ้าทางจะสนุก  แต่ต้องมีงบในการดูแลรักษาเยอะ และต้องทำเองเป็นด้วยถึงจะได้รู้รสชาติที่แท้จริงของมัน

ถ้าผมรวย พอมีเวลาจะไปเข้ากลุ่มกับน้าๆด้วย

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014 14:52:32 »

เยี่ยมมากๆ ครับ ปัญหา ยอดฮิตเลย  ซีลแกน จานจ่าย หมดอาุยุ เนี่ย   สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ผมหิ้วไปให้ทำให้ ได้มั๊ยครับ  ได้โปรด..
มาเลยครับทำให้ฟรีๆเลยน้า อยู่นครปฐมครับ ถือว่ามาเที่ยวด้วย

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362

« ตอบ #22 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014 14:53:46 »

ทักทาย
เหอๆๆ

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014 14:00:31 »

ดันให้ชมครับเพื่อแบ่งปัน

AE 115
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #24 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014 14:22:54 »

สุดยอด

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014 08:28:57 »

พี่ผมรบกวนน่อยครับ พอดีเมื่อวานถอดจานจ่าย4a ฝาลายของผม เอาออกมาเปลี่ยนซีลเปลี่ยนลูกปืน แต่พอดีผมทำแรงไปหน่อย ตัวที่เป็นสีเหลี่ยม ที่มีขดลวดทองแดง  2ตัว บน ของผม ไอ้ตัวพลาสติกที่ปิดขดลวดอยู่ มันแตกออกมาอ่ะครับ  ถ้าผมไปหา พวกจานจ่าย มือสอง มาถอดยำเอา มันจะมีของรุ่นไนบ้างที่มีตัว ขดลวดแบบนี้ครับ...แต่ขดลวดไม่หลุดลุ่ยน่ะครับ ยังอยู่ในกรอบมัน หรือผมจะเอาอะไรมาพอกปิดตรงขดลวดได้มั้ยครับ  ขอบคุณครับ.....

ครับงานงอกเลย ต้องแกะออกเบาๆครับ ถ้าจะเอาเม็ดคอย(ปิกอัพ)ออกเปลี่ยน ควรระวังเรื่องสายไฟด้วยกรอบแตกหรือป่าวเดี๋ยวช๊๊อตกล่อง อี ซี ยู พังอีก
1ต้องหาซื้อประแจดาวให้ได้ก่อน ประมาณไม่เกินชุดละ300บาท
2จากนั้นให้หาซากจานจ่ายตามเชียงกง เช่น 4E FE 4A FE บอกเขาเอาซากจานจ่าย จะได้ของถูก ถ้าไม่มีซากจานจ่าย ก็หาของที่ไม่สวยที่สุดจากเชียงกงจะได้ราคาถูกถ้าหาไม่ได้ต้องตัดใจซื้อของแพง เคยซื้อจานจ่าย4E FE ลูกละ600บาท กับ400บาท
3หัวแร้งบัดกรี ตะกัว ท่อหด มีดคัสเตอร์ กาวที่ใช้ติดพวกพาสติก/อะคริก (ที่แพงที่สุดเท่าที่จะหาได้ ไม่เกิน130บาท)

แต่ถ้างบยังไม่มี หรือโดนกดราคาเรื่องของ หรือหาของไม่ได้ ให้ไปซื้อ ทินเนอร์1ขวด กาวที่ใช้ติดพาศติก/อะคิริก(ที่แพงที่สุดเท่าที่จะหาได้ ไม่เกิน130บาท) และ พาสเตอร์บัด
วิธีทำ
ทำความสะอาดชิ้นส่วนที่จะติดกาวด้วยทินเนอร์ ด้วยพาสเตอร์บัด (ไม่ต้องกลัวว่าทินเนอร์จะกัดน้ำยาที่เคลือบทองแดงเสีย) แต่อย่าให้ทองแดงขาดยุ่ยออกมา ทิ้งให้แห้งซักพัก

หยอดกาวที่หน้าทองแดง บางๆทิ้งไว้พอแห้ง แล้วเอาแผ่นในส่วนที่หุดปิดทับไว้ แล้วทิ้งไว้ซักพัก แล้วหยอดกาวรอบนอกอีกครั้ง
จบแล้วประกอบกลับ

วิธีนี้ก็ใช้ไดนานอยู่ครับ ขออณุญาติก๊อปไปที่กระทู้ผมนะครับเผื่อเป็นประโยช์ กับท่านอื่นๆ

ใช้กาวมหาอุด อุดเออาคัรบได้อยู่ แล้วหาจานจ่ายสภาพดีๆมาสำรองไว้ ถ้าจะเปลี่ยนเม็ดคอย อย่างเดียวก็ได้ หาของมายำเอา 4เอเอฟอีก็ได้ 4อีก็ได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2014 14:55:48 โดย แอลกอฮอ40ดีกรี » บันทึกการเข้า

wagon919
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #26 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2014 02:11:46 »

สุดยอด
wasabi
นักแข่งมือสมัครเล่น

AE92GTi

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 กันยายน 2014 09:32:31 »

เยี่ยมมากๆ ครับ ปัญหา ยอดฮิตเลย  ซีลแกน จานจ่าย หมดอาุยุ เนี่ย   สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ผมหิ้วไปให้ทำให้ ได้มั๊ยครับ  ได้โปรด..
มาเลยครับทำให้ฟรีๆเลยน้า อยู่นครปฐมครับ ถือว่ามาเที่ยวด้วย
คิดค่าแรงก็ได้ครับ ตอนนี้จานจ่ายผมเยิ้มไปหมดแล้ว
จอดมาหลายปี เพิ่งเอามาขับช่วงนี้
คงได้ไปรบกวนเดือนหน้าแน่นอนครับ
อะไหล่แถวพัทยา หาไม่ได้เลยครับ สงสัยฝาลายไม่ค่อยมีคนใช้
ยังไงรบกวนขอเบอร์ด้วยครับผม

บอกตรงๆจากใจ ผมกลับมาอ่านกระทู้นี้ปุ๊บ เหมือนมีแสงส่องลงมาในห้องมืดๆ เลยครับ

AE92-GTi Standard
taangrod
มือใหม่หัดขับ
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #28 เมื่อ: 28 กันยายน 2014 22:23:51 »

ตรบมือ ตรบมือ

-----------------------------------------------------
อยากรู้เรื่องรถแต่ง ต้องอ่านแต่งรถ ดอทคอม
Website : www.taangrod.com
Fanpage : https://www.facebook.com/taangrod
[/colo
phanason
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2014 16:16:26 »

เหวอ เหวอ   
เต้าหู้ ผู้กู้โลก..
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 มกราคม 2015 17:37:23 »

เจ๋งมากครับ
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์