AE. Racing Club
29 มีนาคม 2024 15:03:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: e85 กับเครื่อง 4afe  (อ่าน 9085 ครั้ง)
jabberwock
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 29 เมษายน 2014 10:54:12 »

พอดีผมเห็นมีคนรับติดตั้ง e85 แต่เขาบอกไม่ใช้กล่องใช้เปล่ยนระบบเชื้อเพลิงเอาทั้งระบบ ราคาอยู่ราวๆ 5000 เพื่อนว่าน่าสนไหมครับ ผล.ร้านบอกว่าใช้กล่องแล้วรวน   เดิน เดิน
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2014 20:55:44 »

กล่องบางรุ่น บางยี่ห้อ ก็ไม่ได้จะดีนะครับ พวกกล่องเพิ่มน้ำมัน บางครั้ง ทำให้หัวฉีดขาดไปเลย (ยกหัวฉีดนานจัด)

เอาอย่างนี้มั๊ย เครื่อง 4a-fe ไปหาหัวฉีด 1j vvti ไม่โบ มาเปลี่ยน เติม e85 เพียวๆ แล้วตั้งไฟใหม่

แล้วลองวิ่งดู ผมว่า ถ้าไม่ซิ่งมากนัก จบได้นะครับ ประหยัดด้วย

จะให้ปลอดภัย ก็เปลี่ยนท่อยางน้ำมันใหม่หมด ให้ทน e85 ได้ ใช้ไป 2 ถัง เปลี่ยนกรองเบนซิน

หัวฉีด  1j vvti ราคาประมาณ 1,200 บาท
ท่อยางน้ำมัน e85 ประมาณ 1,200 บาท เกรด r9
กรองเบนซินแท้ 950 บาท

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
jabberwock

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 08:33:40 »

กล่องบางรุ่น บางยี่ห้อ ก็ไม่ได้จะดีนะครับ พวกกล่องเพิ่มน้ำมัน บางครั้ง ทำให้หัวฉีดขาดไปเลย (ยกหัวฉีดนานจัด)

เอาอย่างนี้มั๊ย เครื่อง 4a-fe ไปหาหัวฉีด 1j vvti ไม่โบ มาเปลี่ยน เติม e85 เพียวๆ แล้วตั้งไฟใหม่

แล้วลองวิ่งดู ผมว่า ถ้าไม่ซิ่งมากนัก จบได้นะครับ ประหยัดด้วย

จะให้ปลอดภัย ก็เปลี่ยนท่อยางน้ำมันใหม่หมด ให้ทน e85 ได้ ใช้ไป 2 ถัง เปลี่ยนกรองเบนซิน

หัวฉีด  1j vvti ราคาประมาณ 1,200 บาท
ท่อยางน้ำมัน e85 ประมาณ 1,200 บาท เกรด r9
กรองเบนซินแท้ 950 บาท

แล้วเวลาเติม e10 e20 นี่มันจะจ่ายน้ำมันพอดีหรอครับ
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 15:31:04 »

ถ้าเติม e20 หนานิดๆ แต่ถ้าเติม e10 หนาเลยครับ

ต้องดู 4a-fe ตัวที่มี ออกซิเจนเซนเซอร์นะครับ จะใช้วิธีนี้ได้

ถ้าไมมีออกซิเจนเซนเซอร์ ไม่แนะนำเปลี่ยนหัวฉีดครับ เพราะ ecu ไม่มีทางรู้เลยว่าน้ำมันหนาบาง

ลองเข้าไปหาข้อมูล ห้อง Freestyle อีกทางนะครับ ส่วนมากในคลับเรา ใช้เปลี่ยนหัวฉีดกันเยอะครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
chaiyasita

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 15:32:41 »

ส่วนรถผม 7a-fe ผมเปลี่ยนหัวฉีด 1j-vvti ไม่โบ ตอนนี้ วิ่งปกติ เจอน้ำมันอะไรก็เติม ตั้งแต่ e10 95 ไปจน e85 มั่วไปหมดเลย วิ่งปกติ ครับ

แต่ 7a-fe ของผมมันจูนไฟอัตโนมัติ ไม่เหมือน 4a-fe นะครับ

เคยใช้ xugarflex ตอนนี้ถอดออกไปแล้วครับ มันยกหัวฉีดจนหัวฉีดขาดเลย เกือบกินข้าวลิงกลางทาง

jabberwock

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 18:05:00 »

ส่วนรถผม 7a-fe ผมเปลี่ยนหัวฉีด 1j-vvti ไม่โบ ตอนนี้ วิ่งปกติ เจอน้ำมันอะไรก็เติม ตั้งแต่ e10 95 ไปจน e85 มั่วไปหมดเลย วิ่งปกติ ครับ

แต่ 7a-fe ของผมมันจูนไฟอัตโนมัติ ไม่เหมือน 4a-fe นะครับ

เคยใช้ xugarflex ตอนนี้ถอดออกไปแล้วครับ มันยกหัวฉีดจนหัวฉีดขาดเลย เกือบกินข้าวลิงกลางทาง

ผมเป็น 4afe ตัวไฮทอร์คอะครับปี 99 เปนแบบที่น้าว่ามารึป่าวแล้วเดิมๆมันเติม e20 ได้หรอครับ
chaiyasita

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 19:37:16 »

เดิมๆ เติม e20 ไม่ดีแน่ครับ มันจะบางไป ต้องเปลี่ยนหัวฉีดก่อน แต่หลังจากเปลี่ยนหัวฉีดแล้ว เติม e20 จะออกหนานิดๆ แต่วิ่งดีครับ ถ้าเติม e85 ก็พอดี ใช้ได้เลย ส่วนไฮทอร์ค มีออกซิเจนเซนเซอร์แน่นอน เปลี่ยนหัวฉีดได้เลยครับ แต่ควรตั้งไฟ ปรับองศาจุดระเบิดให้พอดีอีกนิดนึง ก็พอ

ข้อมูล e85 ส่วนอื่นๆ เข้าหน้า freestyle นะครับ เพื่อนๆ พี่ๆ อยู่กันเพียบเลย ได้ข้อมูลเร็วกว่า กว้างกว่าครับ

jabberwock

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 20:00:00 »

เดิมๆ เติม e20 ไม่ดีแน่ครับ มันจะบางไป ต้องเปลี่ยนหัวฉีดก่อน แต่หลังจากเปลี่ยนหัวฉีดแล้ว เติม e20 จะออกหนานิดๆ แต่วิ่งดีครับ ถ้าเติม e85 ก็พอดี ใช้ได้เลย ส่วนไฮทอร์ค มีออกซิเจนเซนเซอร์แน่นอน เปลี่ยนหัวฉีดได้เลยครับ แต่ควรตั้งไฟ ปรับองศาจุดระเบิดให้พอดีอีกนิดนึง ก็พอ

ข้อมูล e85 ส่วนอื่นๆ เข้าหน้า freestyle นะครับ เพื่อนๆ พี่ๆ อยู่กันเพียบเลย ได้ข้อมูลเร็วกว่า กว้างกว่าครับ

ดูแล้วแก๊สง่ายกว่าเยอะเลย = =
chaiyasita

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 20:22:27 »

ผมว่า e85 ง่ายกว่าครับ

รถผมติดแก็ส LPG + e85 ว่าจะถอดแก็สออกแล้ว (ดูอีกสักระยะ)

jabberwock

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 21:09:55 »

ผมว่า e85 ง่ายกว่าครับ

รถผมติดแก็ส LPG + e85 ว่าจะถอดแก็สออกแล้ว (ดูอีกสักระยะ)

จากที่ผมตั้งกระทู้ถามแล้วก็ดูผ่านหลายๆเวป e85 ต้องเปลี่ยนระบบเชื้อเพลิง+พ่วงกล่องเพื่อให้จ่ายน้ำมัน(ถ้าทำไม่ดีก็ซ่อมยาวๆ) แต่แก๊สติดทีเดียวเสดช่างที่ไหนก็ทำเปน ผมเข้าใจถูกไหมครับ
chaiyasita

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 22:17:28 »

ก็อาจจะจริงนะครับ เรื่อง LPG เพราะการออกแบบระบบ ECU ของ แก็สมันถูกพัฒนามายาวนานแล้ว ถ้าไม่คิดเรื่องถังแก็สรกๆ หนักๆ ท้ายห้อย ต้องโมช่วงล่างนิดหน่อยและการดูแลระบบแก็สที่ต้องตรวจบ่อยๆ ก็น่าจะเลือก LPG ได้เลยนะครับ

ผมบ้านผมใช้ e85 4 คัน ไม่เห็นมีคันไหนมีปัญหานะครับ ก็ลองดูว่า ตัวเราเอง เหมาะกับอะไร สะดวกอะไรมากกว่ากันครับ

ส่วนกล่องจูน ผมไม่ได้ใช้ครับ ก็วิ่งได้ปกติแล้ว  แต่ถ้าจะใช้ ก็ย่อมดีกว่าแน่นอน ตามราคาครับ

jabberwock

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 เมษายน 2014 23:07:05 »

ก็อาจจะจริงนะครับ เรื่อง LPG เพราะการออกแบบระบบ ECU ของ แก็สมันถูกพัฒนามายาวนานแล้ว ถ้าไม่คิดเรื่องถังแก็สรกๆ หนักๆ ท้ายห้อย ต้องโมช่วงล่างนิดหน่อยและการดูแลระบบแก็สที่ต้องตรวจบ่อยๆ ก็น่าจะเลือก LPG ได้เลยนะครับ

ผมบ้านผมใช้ e85 4 คัน ไม่เห็นมีคันไหนมีปัญหานะครับ ก็ลองดูว่า ตัวเราเอง เหมาะกับอะไร สะดวกอะไรมากกว่ากันครับ

ส่วนกล่องจูน ผมไม่ได้ใช้ครับ ก็วิ่งได้ปกติแล้ว  แต่ถ้าจะใช้ ก็ย่อมดีกว่าแน่นอน ตามราคาครับ

ตามที่พี่ว่ามาผมทำกับร้านนี้ดีไหมครับ ที่เปลี่ยนระบบเชื้อเพลิงใหม่หมดเพราะผมกังวลแค่กล่องไม่มีแต่เท่าที่พี่ว่ามาพี่ก็ไม่มีกล่องก็ยังใช้ได้
chaiyasita

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2014 21:33:51 »

กล่อง มี 3 แบบ
แบบที่ 1 กล่องเพิ่มน้ำมัน  พวกนี้เพิ่มอย่างเดียว ไม่เกี่ยวกับไฟ
แบบที่ 2 กล่องเพิ่มน้ำมัน และจูนไฟจุดระเบิด
แบบที่ 3 กล่องจูน พวกนี้ จูนได้ หลายแม๊บ เช่นพวก kkt

แบบที่ 1 ผมทำมาแล้ว ถอดออกไปแล้วครับ
แบบที่ 2 ไม่ได้ลอง ไม่กล้าลอง
แบบที่ 3 ดีที่สุด แต่ต้องเปลี่ยนหัวฉีดแล้วจูนด้วยนะครับ

ถ้าดีสุด ทำแบบที่ 3 แต่ ของผม และรถเพื่อนๆ อีกจำนวนมากมาย ทำเพียงเปลี่ยนหัวฉีด ให้มากกว่าเดิม 30% ปรับจานจ่ายนิดหน่อย ไม่ติดกล่องจูน ก็ใช้งานได้สบายๆ นะครับ ส่วนร้านนั้น เขาทำถึงขั้นไหน ถามให้ชัดนะครับ จะได้รู้ว่าจะตัดสินใจยังไง

jit48
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014 18:36:53 »

สอบถามหน่อยครับ ปกติวิ่งกี่กิโล ต่อลิตรอะครรับ สนใจครับ
angtuanaekung

aloha

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2018 11:16:01 »

รบกวนสอบถามด้วยครับ
e85 ตกโลละกี่บาท
สนใจจะเปลี่ยนจาก gas เป็น e85 ครับ

มีร้านแนะนำมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์