AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 22:56:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่ตัดครับ  (อ่าน 900 ครั้ง)
super jai
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 02 มีนาคม 2013 09:48:23 »

เอารถไปล้างตู้แอร์และเซตระบบแอร๋มน
กลับมาแอร์ไม่ค่อยตัด บางทีก็เหมือนไม่ตัดเลย
AE-Drift
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มีนาคม 2013 12:12:20 »

เดาว่าคนประกอบไม่ได้ใส่ sensor ตัวจับอุณหภูมิตรงตู้แอร์กลับตำแหน่งเดิม ถ้าพอรื้อเป็นรองส่องดูครับ เป็นหัวสีดำยาวๆ
AE.พาฝัน

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มีนาคม 2013 23:54:54 »

เอารถไปล้างตู้แอร์และเซตระบบแอร๋มน
กลับมาแอร์ไม่ค่อยตัด บางทีก็เหมือนไม่ตัดเลย

กับไปที่ร้านให้เขาเช็คให้เลยคับ
NUMNIM

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มีนาคม 2013 01:03:07 »

ทำที่ไหน ไปที่นั้นคับ ถ้าเขาบอกปรกติ บอกว่าก่อนมามันยังตัดอยู่เลย ถ้าแอร์เย็นเร็วถึงระบบแล้ว มันก็น่าจะตัดเร็วขึ้นคับ
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มีนาคม 2013 05:48:23 »

แหะ.. แหะ.. แอร์ไม่ตัดบอกไม่ละเอียดครับ แล้วมันเย็นไหม คำถามกลับก็คือ เย็นแต่ไม่ตัด หรือไม่เย็นมากหรือไม่ค่อยเย็นแล้วไม่ตัด หากเป็นอย่างแรก ก็ควรกลับไปที่ร้านให้เขาแก้เหมือนความเห็นข้างบนครับ หากเป็นอย่างหลังก็ให้เปลี่ยนช่างครับ ฝีมือยังไม่ถึง   ยกธงขาว

ตาปริบๆ ผมเพิ่งกลับจากเดินทางไกลอีกครั้ง ทริปนี้ประมาณแปดเก้าร้อยกิโล ครั้งนี้นึกสังหรณ์ใจยังไงไม่รู้เลยเอาถังน้ำยาแอร์ กะเกจ์อิมพีเรียลชุดใหญ่ติดรถไปด้วย สองสามวันที่ผ่านมามันร้อนจนสุดจะทนจริงๆครับ ออกจากรถก็วูป เขาในรถก็เย็น แต่รู้สึกว่าเย็นน้อยไปหน่อย(รถผมหากลมเย็นเกินสิบองศาขึ้นมา เป็นจัดหนักจัดเต็มให้เลยครับ จะติดเทอร์โมอีเลคทรอนิคไว้ทุกคัน เพื่อดูอุณภูมิของลมเย็นที่ส่งออกมา) ถึงโคราชก็จัดเลย เติมน้ำยาครับ เดินเบาลงได้เก้าองศากว่าๆที่่สปีดลมสูงสุดหากสปีดพัดลมต่ำสุดก็ได้ต่ำกว่านี้ครับ นึกว่าโอแล้ว พอเดินทางกลับ เริ่มมีปัญหาเย็นวูปวาบๆๆ ห้วยมันเป็นอีหยังอีก แล้วดึงเครื่องมาก(แอร์) เด๊วไปเด๋วหน่วงเห็นชัดเจนเลย ในใจนึกว่าสงสัยงานนี้ตรูเติมน้ำยาเกินไปมากแน่ เอาเกจ์ชุดใหญ่ไป แต่ดันจับแค่โลว์ ไฮไม่จับ(นึกว่าตัวเองเก๋าแล้วไง อิอิ) เลยไม่รู้ว่าเติมเกินไปเท่าไร พอทนวิ่งถึงสตึก ก็เลยจัดอีกรอบ คราวนี้ปล่อยทิ้งครับ จนโลว์เหลือประมาณสามสิบห้าปอนด์(จากเมื่อเช้าอัดเข้าไปเกือบหกสิบเน้อ) ไฮประมาณร้อยแปดสิบ ก็หยุด ได้อุณหภูมิต่ำกว่าเจ็ดองศา ในภาวะที่ร้อนเกินสี่สิบองศาครับ บ่ายโมงพอดีตอนจัด พอวิ่งกลับ มันกลับเย็นเร็วเย็นกว่าตอนจอดอยู่นิ่งๆ ผมเร่งเทอร์โมสุด ยังตัดต่อๆตลอดที่ต่ำกว่าหกองศาครับ เย็นท้าแดดเปรี้ยงๆได้สบายเลยครับ อ้อ ที่แบ่งปันเนี่ย ผมอยากสื่อตามที่บอกข้างต้นเน้อ แต่ผมจัดแอร์รถของผมเองมากว่าสิบปีหรืออาจจะถึงยี่สิบปีแล้วครับ ไม่ให้ช่างที่ไหนมาแตะต้องรถผมนานแล้วครับ ไม่ค่อยได้ใส่ใจกะมันเรื่องระยะเวลา ประมาณนั้นล่ะ นี่ยังคิดว่าเวลาเกษียณจะเปิดร้านแอร์จัดเต็มให้กับคนที่ทุกข์กับเรื่องนี้ไม่จบซักกะทีจะดีไหมน้อ แต่ไม่รู้จะทำได้ขนาดไหน แบ่งปันแค่นี้พอครับ  คำนับ

super jai

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มีนาคม 2013 06:49:01 »

แอร์มันหนาวก็ไม่ตัดครับ  เคยปรับลดตัวปรับน้ำยามาเกือบแดงสุด
มันก็ตัดบ้างครับ  แต่ช่วงนี้ปรับลดยังไงมันเหมือนไม่ตัดเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์