AE. Racing Club
28 มีนาคม 2024 20:20:53 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AE92 ตั้งระยะเบรคมืออย่างไรครับ  (อ่าน 3527 ครั้ง)
ss2498
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 26 มีนาคม 2012 18:04:50 »

วันนี้ลองถอดเปลี่ยนก้ามเบรคหลังเอง เจ็บมือไปหมดเลย สงสัยคราวหน้าให้ที่อู่เปลี่ยนให้ดีกว่า
ปัญหาตอนนี้คือ ดึงเบรคมือแล้วระยะมันมากเหลือเกิน จะปรับตั้งให้ระยะดึงเหลือสั้นๆได้อย่างไรครับ
K pak 92
มือเก่าหัดแข่ง

อดีดมือหนึ่ง.

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 15:18:33 »

วันนี้ลองถอดเปลี่ยนก้ามเบรคหลังเอง เจ็บมือไปหมดเลย สงสัยคราวหน้าให้ที่อู่เปลี่ยนให้ดีกว่า
ปัญหาตอนนี้คือ ดึงเบรคมือแล้วระยะมันมากเหลือเกิน จะปรับตั้งให้ระยะดึงเหลือสั้นๆได้อย่างไรครับ
มารอฟังอีกคนครับ แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

อดีตเคยแรง......
mai ee90
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012 15:35:29 »

ต้องเอาเเม่เเรงขึ้นให้ล้อหลังลอยครับ เเล้วเอาไขขวงเเบนงัดเฟืองตัวตั้งเบรค(ตั้งทีละเเก๊กนะครับเเล้วออกไปดึงเบรคมือดึงเเล้วก็ปล่อยดึงขึ้นดึงลงประมาณ2-3ครั้งเเล้วลองหมุนล้อดูว่าฝืดไหมอย่าให้ล้อหลังฝืดมากนะครับเดี๋ยวเบรคหลังมันจะติดเอา) ทางที่ดีเอาไปเข้าอู่ที่เรารู้จักกันให้เค้าตั้งให้ดีกว่านะครับ    แหะ.. แหะ..

smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012 23:35:38 »

ถ้าทำเอง ถอดล้อ ถอดดรัม แล้วตั้งจะง่ายกว่า มุดไปปรับด้านใน พอใช้ไป ด้านปลายผ้าเบรคจะหนากว่า ตรงกลาง ทำให้เบรคมือระยะห่างขึ้นด้วย ต้องเอาใบเลื้อยเหล็กขูดออกบาง ก็จะได้ระยะที่ชิดขึ้นครับ

ss2498
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 เมษายน 2012 06:47:48 »

ต้องเอาเเม่เเรงขึ้นให้ล้อหลังลอยครับ เเล้วเอาไขขวงเเบนงัดเฟืองตัวตั้งเบรค(ตั้งทีละเเก๊กนะครับเเล้วออกไปดึงเบรคมือดึงเเล้วก็ปล่อยดึงขึ้นดึงลงประมาณ2-3ครั้งเเล้วลองหมุนล้อดูว่าฝืดไหมอย่าให้ล้อหลังฝืดมากนะครับเดี๋ยวเบรคหลังมันจะติดเอา) ทางที่ดีเอาไปเข้าอู่ที่เรารู้จักกันให้เค้าตั้งให้ดีกว่านะครับ    แหะ.. แหะ..

การงัดเฟืองแบบนี้ผมก็ทำหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วนี่ครับ ค่อยๆงัดทีละนิดและตั้งจนผ้าเบรคชิดกับดรัมแล้ว แต่ที่เป็นปัญหาคือระเบรคมือครับมันยังมากเกินไป
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02 เมษายน 2012 14:35:40 »

ถ้าจำไม่ผิดมันจะมีที่ตั้งตรงมือเบรคอีกที่นะครับ ถ้าไม่ได้ ก็น่าจะสายยึดหมดแล้วนะครับ

รูปแทนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2012 15:17:24 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

mai ee90
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 เมษายน 2012 14:55:14 »

ถ้าจำไม่ผิดมันจะมีที่ตั้งตรงมือเบรคอีกที่นะครับ ถ้าไม่ได้ ก็น่าจะสายยึดหมดแล้วนะครับ

รูปแทนครับ
http://bbznet.pukpik.com/images/upload2/clubsdmax/0B3QyEKr20060430211115&Y

ตามนั้นครับ  ซุบซิบ

ss2498
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 เมษายน 2012 23:15:40 »

อ้อ เจอที่ตั้งแล้วครับ ขอบคุณมาก
แต่ตอนนี้ ระยะเบรคมือมันไม่ยาวมากเหมือนตอนเปลี่ยนก้ามเบรคใหม่ๆ ก็พอใช้งานได้แล้วครับ เลยยังไม่ได้ตั้ง
joeae
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 เมษายน 2012 11:03:38 »

ขอบคุณคร๊าบบ คำนับ

เมื่อจุดหมาย ไม่ใช่ปลายทาง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์