AE. Racing Club
09 มิถุนายน 2024 14:24:01 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดแก๊ซระบบหัวฉีด ใน ae101 4a-fe ตอนนี้ราคาถูกสุดเท่าไรครับ  (อ่าน 3838 ครั้ง)
gewall
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 13:18:11 »

ถ้าติดแล้วจะไม่มีอาการ back fire ใช่ไหมครับ

ระบบหัวฉีดประหยัดกว่า MIXER เท่าไรครับ(เวลาใช้งานครับ)

ระบบหัวฉีดมีข้อดีอะไรครับ
โน่ SRC ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

086-6202798 โน่ SRC

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 13:52:10 »

ใช่คับ ไม่มีอาการ Back fire คับ  ความประหยัดคงไม่แตกต่างกันมากหรอกคับ   ข้อแตกต่าง ได้อัตราเร่งที่ไกล้เคียงกับน้ำมัน และปลอดภัย กว่า อะไรประมาณนี้ น่ะคับ
eak92 20 v
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 16:52:46 »

ถามด้วยคนครับ จะติดหัวฉีดยี่ห้อไหนดีครับ แนะนำหน่อยครับ  แหะ.. แหะ..
jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 20:14:40 »

สืบด้วยคนครับ 

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007 08:34:04 »

ถ้าติดแล้วจะไม่มีอาการ back fire ใช่ไหมครับ

ระบบหัวฉีดประหยัดกว่า MIXER เท่าไรครับ(เวลาใช้งานครับ)

ระบบหัวฉีดมีข้อดีอะไรครับ

ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ

-ระบบหัวฉีดจะไม่เกิดการระเบิดย้อนกลับแน่นอนครับ

-ระบบหัวฉีดจะจ่ายแกสเหมือนจ่ายน้ำมันครับ เพราะสั่งงานตรงจากอีซียูโดยตรง ทำให้ประหยัดกว่านิดหน่อย

-ข้อดี คือจ่ายแกสได้เท่ากันทุกลูกสูบครับ เครื่องเดินเรียบกว่า ประหยัดกว่าระบบดูดนิดหน่อย

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
yuky
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007 22:10:41 »

เห็นถูกสุดก็ 29,900 คับ ที่รามอินทรา65
แต่ของไรนี้จำมะได้งะ เอ่อ..

RN3 type RS/BB5 type Si
aletme
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007 00:49:53 »

เหมือนผมเด๊ะเลย 4a fe 101 ผม auto... แต่ผมตัดสินใจติดเมื่อ อาทิตย์ก่อน
ตอนแรกก็สับสนมาก หัวฉีดดี รึ แลมด้า รึ fixed mix  ๆๆๆๆๆๆๆ อ่านๆ ๆๆๆๆ อ่านมานานฉิบเป๋งเลย เป็นปีมั้ง ตัดสินใจไม่ได้
จนค่าน้ำมันเดือนละ 8000 กว่า 3 เดือนติดแล้ว ไม่ไหวแน่ๆ...

วันนั้นวันเสาร์ ... ส่งแฟนไปทำงานเสร็จ ผมก็ลองขับรถเล่นหาร้านติดแก๊ส กะถามราคา ดูๆ ไปเรื่อยๆ ไม่ได้กะติด
แล้วก็เจอร้านหนึ่ง เลี้ยวเข้าไปลองถามดู หยิบๆ มาดู ...อ้าวร้านที่ตูอ่านเจอแว๊บๆ ในเน็ตนี่หว่า..จำได้ว่าใช้ได้
ก็ถามพี่เค้าว่า พี่แนะนำผมหน่อยสิว่าอันไหนดี พี่ก็บอก เอา fix ก็พอ รุ่นนี้ไม่มีปัญหา.. มีราคาตั้งแต่ 12900 ... 16900 ตามหม้อและวาล์วต่างๆ
ผมก็เอาว่ะ  หม้อต้ม Tomasetto ตัด auto , fix mix ถังสหมิตร 58 โล มัลติวาล์ว 16900 บาท .....
คิดๆ  ..เลยบอก.. ติดเลยพี่..พี่แกก็งงๆ ผมก็งงๆ เอาเลยตู...

ติดตั้งเสร็จประมาณ 6 ชม. ก็ขับไปเิติมแก๊ส 200 บาท พี่แกใช้ไขควงอันเดียว เร่งๆ ปรับๆ สลับน้ำมัน กับแก๊ส สตาสแก๊ส สตาสน้ำมัน แป๊บเดียวววว วิ่งฉิวเลย...   ไม่มีปัญหาสักกะแอ่ะ...

....รู้งี้ตูติดมาเป็นชาติแล้ว....  หัวฉีดผมว่าแพงไปสำหรับผม... ที่สำคัญพี่แกยืนยันว่ารุ่นของเรานี้แค่ fix ถ้าจูนดีก็จบเลย สบายมาก...
ตอนนี้ผมตก กิโลละ เกือบๆ 1 บาท จากเดิม 2 บาทกว่าคับพี่น้องงงงงงงง

ปล. ผมติดที่นาวินแก๊ส แถวแยกมีนบุรี... พี่แกใช้ได้ครับ.. แต่ว่าวันนั้นมีรถ kia ไปติดด้วย อีกวันผมไปขอเอกสาร แกบอกว่าไม่ไหวติดไม่ได้
รถระบบไฟเสียมาแล้ว(ไม่รู้โม้ป่าว) แกกะจะถอดหมดไม่คิดตังค์...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2007 00:51:29 โดย aletme » บันทึกการเข้า

... สุขแท้เกิดเพราะรู้ทันที่ผุดกลางอก ....
ว่างจริงๆ เบื่อๆ ไม่รู้จะทำอะไร ลองโหลดไปฟัง
http://www.bodhiyalai.org/Bodhiyalai/index.php?option=com_phocadownload&view=sections&Itemid=143
SuperNui
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007 11:33:08 »

หากถูกสุด ๆ ผมว่าประมาณ 12000 อ่ะคับ  แต่ว่าอย่าเอาอย่างนั้นเยยคับ

เอาถังที่มีโซลินอยส์วาล์วด้วยก็ปลอดภัยขึ้นนะคับ

ติดออโต้สวิทซ์ดี ๆ สักอัน  ก็ประมาณ 1500 -1800 อ่ะคับ

เพิ่มนิดเพิ่มหน่อยสำหรับ Fix Mixer ผมว่าสำหรับ 4A-FE ก็เยี่ยมแล้วคับ  เพราะคุณสมบัติของ 4A-FE น้าน อึดมาก ๆ

Altis รุ่นใหม่ ยังเอา 4A-FE ไปลงเยยอ่ะคับ (แท๊กซี่)   จุดประทัด   ปล่อยพลัง

ส่วนระบบหัวฉีดผมว่าหากมีสตางค์เหลือใช้ก็เป็นอะไรที่น่าสนใจอ่ะคับ
แต่ว่ามันเหมาะกับรถที่ไม่ต้องปรับจานจ่ายอ่ะคับ  4A-FE มันโบราณ
ไปสักนิดอ่ะคับ  เอาแค่ Lamda ก็หรูแล้วมั้งคับ (เพิ่มเงินจาก Fix อีกประมาณ 2500 - 3000 บาท ) ซัดได้เต็ม ๆ เหมือนกัน   สบาย สบาย

AE-112  7A-FE
SuperNui
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007 11:36:24 »

12,000 เนี่ย Fix Mix

30,000 Injection

อ่านกระทู้ผิดไปนิด ขอโทษด้วยคับ

หากถูกสุด ๆ ผมว่าประมาณ 12000 อ่ะคับ  แต่ว่าอย่าเอาอย่างนั้นเยยคับ

เอาถังที่มีโซลินอยส์วาล์วด้วยก็ปลอดภัยขึ้นนะคับ

ติดออโต้สวิทซ์ดี ๆ สักอัน  ก็ประมาณ 1500 -1800 อ่ะคับ

เพิ่มนิดเพิ่มหน่อยสำหรับ Fix Mixer ผมว่าสำหรับ 4A-FE ก็เยี่ยมแล้วคับ  เพราะคุณสมบัติของ 4A-FE น้าน อึดมาก ๆ

Altis รุ่นใหม่ ยังเอา 4A-FE ไปลงเยยอ่ะคับ (แท๊กซี่)   จุดประทัด   ปล่อยพลัง

ส่วนระบบหัวฉีดผมว่าหากมีสตางค์เหลือใช้ก็เป็นอะไรที่น่าสนใจอ่ะคับ
แต่ว่ามันเหมาะกับรถที่ไม่ต้องปรับจานจ่ายอ่ะคับ  4A-FE มันโบราณ
ไปสักนิดอ่ะคับ  เอาแค่ Lamda ก็หรูแล้วมั้งคับ (เพิ่มเงินจาก Fix อีกประมาณ 2500 - 3000 บาท ) ซัดได้เต็ม ๆ เหมือนกัน   สบาย สบาย

AE-112  7A-FE
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์