AE. Racing Club
29 พฤษภาคม 2024 06:55:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการเคลมประกันภัยที่ทุกคนควรรู้ครับ  (อ่าน 4661 ครั้ง)
anunt_k
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 10 มีนาคม 2010 11:01:10 »

วันนี้ว่าด้วยเรื่องเทคนิค การเคลมประกัน ที่ทุกคนควรจะรู้ครับ

 ประกันชั้น 1 ไม่จ่ายในกรณีที่ขับๆรถไปแล้วรถยางแตก รั่ว แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้ว ยางแตกหรือ รั่ว เคลมประกัน จ่าย ครึ่งราคายางใหม่ เพราะฉนั้นถ้าขับรถไปยางแตกหรือรั่ว เปลี่ยนยางแล้วเก็บยางไว้ รอเกิดอุบัติเหตุแล้ว แจ้งความเสียหาย ว่า มียางแตกด้วย แต่ต้องสมเหตุสมผลด้วยนะครับ

 ประกัน 3+ ไม่จ่ายเวลาชนกับอย่างอื่นที่ไม่ใช่รถ ถ้าชนเสา ชนประตู แนะนำว่าโทรตามเพื่อนที่มีแผลต้องซ่อม รอวันว่างๆ จัดฉากเลยครับ อย่าลืมคำนี้เด็ดขาด สมเหตุสมผลๆ

 การเคลมประกัน ทำสีรอบคัน หลายคนชอบรอจนประกัน ใกล้ๆจะหมดแล้วก็ตามประกัน มาเคลมๆๆๆ โดนค่าเสียหายส่วนแรกบานครับ แถมน้องคนที่ทำเรื่องอาจซวยไปด้วย ฐานสมรู้ร่วมคิดครับ เทคนิค คือ ต้องวาง แพลนกันนิดหน่อย 2 อาทิตย์เรียกเคลมทีนึงครับ ฝั่งซ้ายก่อน อีก 2 อาทิตย์ ก็ฝั่งขวา แล้วก็ ด้านหน้า ด้านหลัง ไม่ควรเคลมเกินครั้งละ 5 จุด เน้นเฉพาะจุดใหญ่ๆนะ ใช้เวลา ไม่เกิน เดือนครึ่ง อาจจะไม่ครบทุกชิ้นแต่ ก็เรียบร้อยแล้ว เสร็จแล้วก็รวบรวมใบเคลม ทั้งหมด ไปที่อู่ที่รับเคลมประกันครับ บอกไปเลยครับว่าเนี่ยมีใบเคลมทั้งหมดเนี่ย ทำสีรอบคันเลยนะเฮีย ถ้าขาดไปชิ้น สอง ชิ้น ส่วนใหญ่จะไม่คิดเงินเพิ่มครับ

 คนที่ขายประกันคุณ นี่ต้องตีซี้ แล้วก็ถามตรงๆเลยว่า เคสไหน เคลมประกันทำได้ เคลมประกันทำไม่ได้ เคสนี้ควรทำยังไง ถ้าเขาไม่ปกป้องผลประโยชน์ให้เรา เราก็ไม่ควรซื้อ ประกันเค้าครับ

 ของแต่งรถแพงๆแจ้งไว้เลยครับ ยิ่งเปลี่ยนมาทีหลังยิ่งต้องรีบแจ้ง

 ประกันไหนที่ไหนดี โทรถามอู่เลยครับ เฮียๆยี่ห้อไหนเฮียไม่รับรถมาทำบ้าง ประกันไหน ที่อู่ส่วนมากรับทำ ประกันนั่นแหละครับดี

 ถ้าไม่เคลมทั้งปีเราต้องได้ส่วนลดขับดี ถ้าไม่มีแปลว่าคนขายเม้มแล้วละ

การทำอะไรที่มันไม่สุจริตมันไม่ดีนะครับ วิธีการนี้คุณรู้ ผมรู้ ประกันก็รู้ครับ แต่ส่วนมากจะปล่อยๆ ถ้ามันไม่มากจนเกินไป ถ้าไม่เดือดร้อนจริงๆ แบบ "เฮ้ยเดือนนี้ตรูเบื่อสีเขียวขี้ม้าแล้ววะ เดี๋ยวๆเดือนหน้าเปลี่ยน เป็นสีขาวขี้หมาดีกว่าเฟร้ย" อันนี้มันก็ไม่ควรครับ ถ้าไม่ลำบากจริงๆก็ไม่แนะนำนะคร้าบบ

เครดิต http://usedcar.exteen.com/20081105/entry

: Long Live The King :
homebell_ann
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 10:10:24 »

ขอบคุณครับ
jack
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 13:40:12 »

ขอบคุณมักมากเลยครับ
ou ae110
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 20:44:45 »

สุดยอยเลย
แต่ผมไม่มีปะกันเลย  อิอิ

Ae.ถึงจะเก่า. แต่ก็อึดนะคร๊าบ
pHaYaO_#AE101#
มือเก่าหัดแข่ง

เสี่ยง.... มันก็คงต้องเสี่ยง

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 15:58:47 »

ขอบคุณก๊าบบบป๋ม

ครอบครัวTOYOTA
Sakultap
มือเก่าหัดแข่ง

รถรับส่ง(ลูก)สาว

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 19:21:26 »

ได้ประโยชน์อย่างแรงคับ ..... ขอบคุณครับ

oum_jengbeng
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กันยายน 2010 20:09:55 »

ของผมเป็นประกัน 3 พลัส ของสินมั่นคงอ่ะ...สิ้นปีนี้จะหมดประกันแล้วแต่ไม่อยากจะต่อกับบริษัทนี้แลวอ่มันแพง...แต่อยากจะเคลมทำสีพอจะมีวิธีไหนแนะนำมั่งมั้ยอ่ะคับ งง
ตก...กาป๋อง
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 กันยายน 2010 10:18:01 »

สุดยอด

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
cmos"79
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 17:12:44 »

จะจำไว้อิอิ

ไม่ได้เปลี่ยนแค่ตัว..
ใจเราก็เปลี่ยนไป...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์